Chắc hẳn không ít mẹ đang đọc bài viết này, thường tự ý cho con uống các loại kháng sinh mỗi khi viêm họng hay ho sốt thông thường...

Mình cũng có 2 con nhỏ, con hay ốm vặt là chuyện như cơm bữa, chả khác gì con nhà các mẹ. Con ốm thì lại lo lắng, lại nghe người nọ người kia, lại đi mua kháng sinh.... Nhưng mình từng đọc nhiều cảnh báo rồi, việc lạm dụng kháng sinh như vậy sẽ rất nhiều nguy cơ để lại những nguy hại không tốt về sau đâu.

Vì thế sau đó mình phải hạn chế hết mức có thể, và dùng theo chỉ định của bác sĩ thôi các mẹ ạ.

Sau đó mình còn học được cách dùng rau diếp cá + nước vo gạo trị bệnh đường hô hấp thông thường như ho, viêm họng, long đờm. So với việc uống kháng sinh như trước kia, thì mình thấy con dùng diếp cá cũng mau khỏi mà lành tính, không lo tác dụng phụ mà có thể dùng được lâu dài.

Cách chữa ho này mình đã áp dụng cho con nhiều năm nay và đến giờ vẫn đang dùng khi con bị ốm, cứ khoảng 3 đến 5 ngày là con khỏi ho thôi, thấy hiệu quả nên chia sẻ để các mẹ tham khảo.

Rau diếp cá tốt cho sức khỏe.

Rau diếp cá tốt cho sức khỏe. Ảnh minh họa/Nguồn: Sina

Sở dĩ rau diếp cá + nước vo gạo có tác dụng trị ho, long đờm, viêm họng là vì diếp cá là loại rau có chất kháng sinh tự nhiên rất mạnh, hay được dùng để làm thuốc trị cảm cúm và phế cầu khuẩn, trị ho, giảm đau họng hiệu quả.

Những công dụng quý giá này của rau diếp cá cũng đã được Lương y Bùi Đắc Sáng, Viện Hàn lâm Khoa học và Công nghệ, Hội Đông y Việt Nam và các chuyên gia y tế chia sẻ trên báo chí rồi nhé, nên mình mới yên tâm dùng cho con nhiều năm nay như vậy.

Còn trong nước vo gạo có nhiều vitamin B và khoáng chất tốt cho sức khỏe, không chỉ giúp bổ sung dưỡng chất mà còn giúp con tăng khả năng miễn dịch đấy các mẹ.

Nhiều mẹ cũng sợ rau diếp có vị tanh khó uống, con chắc chắn sẽ không hợp tác, ban đầu mình cũng lo vậy nên lăn tăn mãi mới dám thử.

Nhưng thực ra rau diếp cá sau khi nấu lên, lại kết hợp với nước vo gạo thì vị tanh kia sẽ biến mất và rất dễ uống, nên các mẹ cứ yên tâm là con sẽ chịu dùng thôi.

Nếu con thích uống thứ nước ngòn ngọt, mẹ có thể cho thêm chút đường vào để bé sẽ dễ uống hơn.

hình ảnh

Rau diếp cá kết hợp nước vo gạo trị được ho. Ảnh minh họa/Nguồn: Sohu

Cách làm rau diếp + nước vo gạo cũng rất đơn giản như thế này

Đầu tiên các mẹ chuẩn bị 1 nắm lá rau diếp cá, nếu nhà trồng hoặc xin được nhà hàng xóm thì tốt, không thì phải mua. Rau diếp cá rửa sạch, để ráo nước rồi đem giã nát.

Nước gạo thì các mẹ nên tận dụng nước vo gạo mới và chắt lấy một bát nước vo gạo đặc, trộn cùng rau diếp cá vừa giã. Hoặc có máy xay thì các mẹ cho rau diếp cá xay cùng nước vo gạo cũng được.

Sau đó cho hỗn hợp diếp cá + nước vo gạo vào cái nồi nhỏ, đun sôi thì hạ thật nhỏ lửa thôi, đun khoảng 20 phút là được.

Trong lúc đun nếu có thể thì các mẹ khuấy đều để các chất hòa quyện vào nhau. Khi nào xong thì các mẹ lấy rây lọc bỏ phần bã đi, chắt lấy nước cốt để nguội bớt.

Mẹ chia nước này làm 3 phần đều nhau rồi cho bé uống vào buổi sáng, trưa, tối. Do diếp cá cũng là kháng sinh tự nhiên, nên nhớ cho bé uống sau khi ăn khoảng 60 phút để không làm ảnh hưởng đến tiêu hóa của bé nha.

Các mẹ cho con uống liên tục trong vài ngày sẽ thấy cổ họng của bé đỡ đau, các triệu chứng ho, viêm họng cũng dần biến mất. Như con nhà mình uống đến lần thứ 5 là đã không thấy kêu đau họng nên ăn uống tốt được rồi, ho cũng bớt nên đỡ lo khoản ăn vào là trớ.

Ngoài tác dụng trị ho, long đờm và viêm họng cho bé, rau diếp cá còn có tác dụng chữa cảm sốt rất tốt cho con đấy các mẹ.

hình ảnh

Rau diếp cá là kháng sinh tự nhiên. Ảnh minh họa/Nguồn: Sohu

Nhưng cần phải nhớ rằng trong thời gian chữa ho bằng rau diếp cá + nước vo gạo, các mẹ đừng cho bé ăn đồ tanh như tôm cua hay thịt gà. Cũng cần nhớ một vài lưu ý thế này:

Con đau họng khó chịu nên có thể sẽ rất lười ăn lại dễ trớ ra đờm. Vậy nên thời gian này chế độ ăn của con cũng phải thay đổi, các mẹ nên nấu thức ăn mềm, loãng hoặc nếu được thì có thể xay nhuyễn để con dễ nuốt hơn lại dễ tiêu hóa.

Các mẹ cũng nên tránh cho con ăn đồ nhiều dầu mỡ, chiên nướng, khô đặc vì dẽ cọ sát vào thành cổ họng sẽ khiến bệnh lâu lành, lại dễ bị trớ.

Ngoài ra bổ sung cho con các loại trái cây giàu vitamin C như cam, chanh cho con để tăng cường đề kháng, mau khỏi bệnh mà con bớt mệt. Cho con ăn sữa chua để hỗ trợ tiêu hóa tốt, nhưng nhớ đừng cho con ăn lạnh nha.

Để bệnh con mau khỏi các mẹ nhớ mặc đủ ấm cho bé khi ra ngoài, cũng không nên mặc quá nhiều tránh việc đổ mồ hôi, khiến bé nhiễm lạnh. Đây cũng là cách để phòng bệnh cảm sốt, viêm đường hô hấp con kể cả khi bé đang khỏe mạnh.

Nếu bé hoạt động bị dính mồ hôi cũng cần thay đồ để tránh mồ hôi thấm ngược vào cơ thể dễ gây bệnh đường hô hấp.

Trong thời gian con bị bệnh cũng không tắm quá 10 phút mà cũng không nhất thiết phải ngày nào cũng cần tắm đâu, cứ lau rửa sạch sẽ và thay quần áo cho con hàng ngày là được. Tuần chỉ cần tắm 2-3 lần cũng không sao, tránh con bị nhiễm lạnh lại lâu khỏi.

Nếu con bị ho mà vẫn chơi và ăn ngủ bình thường khi không cần quá lo lắng, cứ dùng các loại thảo dược như diếp cá ở trên và chăm sóc con tốt là ổn. Nhưng nếu con ho kèm các dấu hiệu bất thường hoặc tái đi tái lại nhiều lần mãi không khỏi, thì cũng cần cho con đi khám bác sĩ nha các mẹ.