Chữa mất ngủ bằng cách đặt tỏi dưới gối trước khi ngủ, mẹ nào đã thử cách này chưa ạ? Hôm qua em về nhà chồng chơi thấy mẹ chồng em đặt. Bà bị mất ngủ lâu giờ, em vẫn biết nhưng đợt này không thấy bà kêu nên em còn tưởng bà tìm được thuốc chữa rồi cơ. Ai ngờ hôm qua về thì bà kể là do cô con gái út mách. Trước đấy, mẹ chồng của cô út cũng bị mất ngủ không biết được ai mách nên về làm thử thấy hiệu quả lắm. Thế nên cô út cũng mách cho bà áp dụng thử.

Mình thì chưa thử nên không rõ nhưng thấy mẹ chồng mình bảo hiệu quả tốt lắm. Bằng chứng là từ hồi đặt tỏi dưới gối thì bà dễ ngủ hơn. Hơn nữa, mẹ chồng mình bảo còn có tác dụng đuổi muỗi vì nhà mẹ chồng mình lắm muỗi lắm, nhất là tầm này nè. Thấy bà bảo thế, mình thử search thì thấy nhiều trang báo cũng đưa tin đấy các mẹ ạ. Mẹ nào bị thì cứ thử xem sao nha.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Tại sao đặt tỏi dưới gối lại tốt cho sức khỏe

Tỏi là một loại thảo dược Đông y có vị cay, tính ấm với công dụng cải thiện hô hấp, thải độc, tiêu đờm, tẩy giun… Trong củ tỏi có chứa nhiều hoạt tính mạnh rất tốt với sức khỏe. Không chỉ chữa bệnh gan, cảm cúm, cảm lạnh… mà còn cực tốt với người bị mất ngủ.

Tại sao đặt tỏi dưới gối có thể chữa mất ngủ? Theo các chuyên gia, nguyên nhân là vì trong tỏi có chứa các hợp chất sulfurous có tác dụng làm dịu thần kinh. Từ đó giúp bạn dễ dàng đi vào giấc ngủ hơ. Đó là còn chưa kể hàm lượng kẽm trong tỏi có thể tác động tới não bộ. Vì vậy, não bộ của chúng ta sẽ thoải mái, thư giãn hơn. Nhờ vậy, những cảm xúc tiêu cực mà bạn phải chịu đựng trong cả một ngày học tập và làm việc sẽ biến mất. Do đó, sau giấc ngủ bạn sẽ luôn tỉnh táo, tập trung hơn hết.

Không chỉ thế, các chuyên gia Đông y còn cho rằng việc đặt tỏi vào dưới gối còn có thể hành khí, cải thiện lưu thông máu tốt hơn. Vì vậy, bạn sẽ dễ ngủ hơn, đồng thời còn có thể làm giảm các cơn đau mỏi vai gáy.

Chất allicin có trong tỏi còn giúp cải thiện hệ hô hấp giúp bạn dễ thở hơn, làm giảm nguy cơ mắc chứng ngưng thowr khi ngủ, ngủ ngáy. Đặc biệt, với những người bị ngạt mũi thì hiệu quả còn rõ ràng hơn. Ngoài ra, allicin còn có công dụng ngăn chặn vi khuẩn xâm nhập vào cơ thể khi ngủ.

Ngoài ra, mùi tỏi còn có thể đuổi được muỗi nên bạn có thể dùng như một loại thuốc đuổi muỗi tự tự nhiên, rất an toàn.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Cách chữa mất ngủ bằng việc đặt tỏi

Đặt tỏi vào gối chữa mất ngủ như thế nào? Để chữa bệnh mất ngủ bằng tỏi, bạn chỉ cần lấy 1 nhánh tỏi cho vào dưới gối. Trong thời gian ngủ, bạn nhớ ngủ đúng tư thế nha. Ngoài ra, nếu không muốn đặt vào gối thì bạn cũng có thể đặt tép tỏi vào túi áo cũng được.

Lưu ý: Bạn không nên đặt quá nhiều tỏi vào dưới gối, bởi nó có thể làm cộm gối lên, dễ gây đau đớn khi bạn gối đầu ngủ.

Ngoài tỏi, bạn cũng có thể thay thế bằng hành tây cũng được nha.

Nguồn: tổng hợp