Cây bàng đối với chúng ta rất gần gũi, cây có dáng cao, tán rộng, lá to đan xen vào nhau che mát rất tốt đúng không nào. Cây sinh sôi nảy nở ở khắp mọi miền tổ quốc dù đất cằn, sỏi đá cũng thấy cây vươn cao. Ngoài công dụng che nắng thì lá bàng rất có nhiều công dụng đấy các mẹ nhé.

Nhưng đã mẹ nào biết công dụng của chúng để chữa viêm mũi, viêm họng và viêm amidan chưa ạ. Với bài viết này mình cũng muốn chia sẻ chút kinh nghiệm dùng là bàng chữa bệnh tới các mẹ nhé. Trước tiên mình nói đến viêm mũi: nếu con bị viêm thì mẹ lấy nước lá bàng đun lên cho ít muối vào mẹ nhé. Mỗi ngày nhỏ mũi ngày 4 - 6 lần, trước khi nhỏ làm ấm nước lên mỗi lần dùng nha. Mẹ chỉ nhỏ trong vài ngày là trị được dứt điểm luôn mẹ nhé, nó kháng viêm rất tốt ah.

hình ảnh

Tiếp theo mình muốn đề cập đến là vấn đề viêm tai, rất nhiều con hay bị vậy đúng k nào chẳng hạn như mẹ tắm chẳng may sơ ý để nước vào tai nhiều lần lâu ngày con cũng trở thành viêm đấy: với trường hợp này thì mẹ dùng bông thấm nước lá bàng đặt vào tai con khoảng 5 - 10 phút rồi thay cho con, ngày làm 2 lần là được mẹ nhé. Cách chữa này rất đơn giản và hiệu quả lắm đấy.

Cuối cùng là đến vấn đề viêm họng: mẹ đun nước lá bàng rồi cho muối loãng thôi nha mẹ, cho com súc miệng hằng ngày bằng nước này nhé. Với những gì mình biết đã chia sẻ cho các mẹ để các mẹ tham khảo nha. Chúc các con luôn khỏe mạnh nhé.