Trước kia mình chả bao giờ nghĩ tới chuyện lấy cao răng cả, cứ toàn kệ thôi. Cơ mà từ hồi mình bị đau, ê buốt răng khủng khiếp, bác sĩ bảo tại mình không chịu lấy cao răng, để mảng bám nó dày lên nên bị thế. Thế là mình đi lấy cao răng, vừa sạch sẽ mà răng lại còn trắng hơn nữa ấy mọi người ạ. Nếu bạn bận quá không có thời gian đi tới nha khoa thì có thể áp dụng một số cách tự lấy cao răng hiệu quả dưới đây nhé. Mấy cái này bản thân mình đều đã thử qua rồi đó các mẹ.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Dùng giấm

Giấm có chứa axit axetic nên có công dụng bào mòn mảng báo cao răng hiệu quả. Bạn chỉ cần lấy 1 thìa giấm dùng để súc miệng vào buổi tối trước khi đi ngủ là được.

Dùng vôi

Vôi có tính sát khuẩn nên bạn cũng có thể dùng nó để loại bỏ lớp cao răng. Bạn chỉ cần lấy ít vôi, cho vào bình rồi thêm rượu vào. Sau đó, bạn dùng dung dịch này để súc miệng trong tầm 10 – 15 phút vào buổi sáng là được. Cao răng sẽ mềm dần ra và bong tróc khi bạn đánh răng đó.

Dùng vỏ cam, vỏ chanh

Trong vỏ cam, chanh có chứa vitamin C với công dụng làm sạch cao răng. Nhờ đó giúp răng bạn trắng sáng hơn. Cách lấy cao răng bằng vỏ cam, chanh cũng rất đơn giản, bạn chỉ cần mang chúng phơi khô rồi xay nhuyễn ra. Tiếp đó, bạn dùng bột này trộn lẫn với kem đánh răng rồi đánh răng như bình thường là được.

Dùng đường nâu

Bạn chỉ cần dùng ít đường nâu hòa vào nước cùng với muối rồi súc miệng 1 – 2 lần/ngày là có thể loại bỏ lớp cao răng cứng đầu bám trên răng.

Dùng vỏ hạt khô

Vỏ hạt khô có tác dụng kháng khuẩn mạnh nên có thể phá vỡ cấu trúc của cao răng và nhanh chóng bong ra. Bạn chỉ cần cho hạt khô vào nồi đun sôi lên trong 15 – 20 phút rồi vớt ra. Sau khi nước nguội thì các mẹ dùng nước đó ngâm bàn chải trong 10 phút rồi dùng nó đánh răng như bình thường là được.

Dùng vỏ chuối

Trong vỏ chuối có chứa nhiều khoáng chất như magan, kali… với công dụng loại bỏ đi mảng ố, vôi răng. Đồng thời, nó còn có khả năng chữa hôi miệng nữa. Cách lấy cao răng bằng vỏ chuối như sau:

Đầu tiên, bạn lấy 2 miếng vỏ chuối chín vàng, cắt thành miếng nhỏ rồi dùng mặt trong chà nhẹ lên bề mặt răng, nhất là ở chân răng vì đây là nơi tập trung nhiều cao răng. Sau đó, bạn súc miệng lại với nước muối và ngậm 1 lát gừng để tránh bị ê buốt sau khi tẩy trắng răng.

Dùng lạc sống

Một nắm lạc sống cũng có khả năng loại bỏ lớp cao răng cứng đầu đấy. Bạn chỉ cần lấy nắm lạc sống mang xay nhỏ rồi súc miệng sạch sẽ với nước muối pha loãng. Tiếp đó, bạn cho lạc sống đã giã lên bàn chải rồi đánh đều lên răng. Cuối cùng, bạn dùng nước muối súc miệng lần nữa để lấy hết cao răng, cặn lạc sống cùng thức ăn thừa là được. Cách này không chỉ lấy được cao răng mà còn có thể trị hôi miệng, chữa chứng ê buốt, đau nhức răng nữa.

Dùng bã mía

Bã mía có chứa rất nhiều chất xơ nên khi cọ xát với răng, nó có thể loại bỏ lớp cao răng bên ngoài. Đầu tiên, bạn ép hết nước mía bên trong rồi dùng bã mía chà xát lên bề mặt răng rồi súc miệng lại với nước là được. Tuy nhiên, bạn nên làm nhẹ nhàng thôi vì bã mía cứng rất dễ khiến nướu bị xước.

Dùng bàn chải

Bạn dùng một chiếc bàn chải có lông mềm, đầu nhỏ và nhúng vào nướ cốt chanh rồi chà kĩ lên bề mặt răng. Sau đó, bạn súc miệng sạch với nước ấm để giảm cảm giác ê buốt là được. Nếu kiên trì thực hiện 2 – 3 lần/tuần thì hàm răng trắng bóng, sạch sẽ nằm trong tầm tay bạn đấy.

Nguồn: Tổng hợp