Cứ mỗi lần thời tiết thay đổi hay trở lạnh là trên Facebook lại thấy đầy hình ảnh các mẹ chia sẻ con ốm đau. Bé thì sốt, bé thì ho, sổ mũi, viêm phổi, viêm phế quản… Nhìn bọn nhỏ mà thấy xót.

Nhà mình cũng có con nhỏ nhưng may mắn, trộm vía con vẫn khỏe mạnh. Thực ra nói đúng hơn là cũng có sụt sùi một tí nhưng mà chỉ qua loa thôi chứ không có kéo dài. Cũng may mắn cho mình là hồi mới sinh con được ở cữ ở nhà ngoại. Mẹ mình thì kinh nghiệm dày dặn, nuôi 5 đứa con rồi 6 đứa cháu, không đứa nào thoát khỏi tay bà. Vậy nên bà hiểu và biết cách làm như nào.

hình ảnh

Trị ho cho con bằng gừng rất tốt. Ảnh minh họa, nguồn: ngoisao.net

Còn nhớ hồi con mình mới được mấy ngày tuổi thôi, không may con bị nhiễm lạnh nên ho. Mình đẻ vào mùa đông nên thời tiết lạnh, ở quê lại trống gió nữa chứ không có như nhà trên phố là kín mít.

Hồi đấy khi con mới ho là mình thấy bà ngoại đã lấy gừng để chữa cho con. Trộm vía, ban ngày bé đang ho thế mà đến tối là chỉ còn ho húng hắng, thỉnh thoảng vài tiếng vậy thôi. Đến tầm 2 hôm sau thì mình thấy con dứt cơn ho luôn rồi.

Sau, mẹ mình mới dạy mình. Bà bảo, gừng trị ho tốt lắm, mà còn lành tính với trẻ nhỏ nữa. Kể cả bà đẻ mà ho cũng dùng gừng trị được. Mình thấy cách này khá hay, cũng dễ nữa. Vậy nên từ hồi đó là mỗi lần thấy con bắt đầu có triệu chứng ho là mình cho con dùng gừng.

Mình thấy là cách này vừa trị ho, sổ mũi được mà còn phòng viêm phổi nữa. Tốt lắm các mẹ. Đến giờ, con mình 2 tuổi rồi nhưng trộm vía ít khi bị, mà có bị cũng nhanh khỏi lắm.

Mình chia sẻ cách dùng gừng ở đây, các mẹ có con nhỏ nên tham khảo ạ

+ Các mẹ lấy 1 củ gừng tươi mang rửa sạch và nướng cả vỏ cho nó cháy xém đi, lúc nào nghe thấy tiếng xèo xèo thì lấy ra rồi để nguội.

+ Bóc sạch phần vỏ gừng rồi cắt ra thành từng lát nhỏ, giã nát. Sau đó, các mẹ thêm 7 thìa cà phê nước sôi vào chỗ gừng mới giã để vắt lấy nước ép.

+ Thêm chút nước ấm nữa (hoặc mật ong nhé) để giảm độ cay để giúp con dễ sử dụng hơn. Các mẹ cho con dùng 2 lần ban ngày và 2 lần ban đêm.

Chú ý, các mẹ nên cho con dùng nước gừng ấm nóng để tăng tính hiệu quả nhưng nhớ là đừng nóng quá kẻo khiến con bị bỏng. Trong thời gian cho con sử dụng thì mẹ nên thêm nhiều rau củ quả có tính nhuận trạng vào chế độ ăn của con. Bởi, gừng có tính nóng nên có thể khiến bé bị táo bón.

hình ảnh

Các mẹ có thể làm nước gừng cho con uống như nhà mình nè. Ảnh minh họa, nguồn: etsy

Một cách nữa mà mình thấy rất hữu ích là dùng gừng pha với nước ấm rồi tắm cho con, hoặc là cho con ngâm chân với nước gừng cũng rất tốt. Sau 1 – 2 ngày, mẹ sẽ thấy cơn ho, sổ mũi của bé giảm đi đáng kể đó.

Ngoài cách dùng gừng, các mẹ cũng có thể trị ho, sổ mũi cho con bằng một số cách dân gian sau:

+ Chanh đào mật ong:

Chanh đào và mật ong đều là những thứ trị ho rất tốt. Tuy nhiên, các mẹ chỉ nên dùng cho trẻ từ 2 tuổi trở lên thôi vì mật ong có thể ảnh hưởng xấu tới hệ tiêu hóa của trẻ dưới 2 tuổi.

Bạn chỉ cần dùng 2 – 3 lát chanh đào cho bé ngậm hoặc chưng lên cho bé uống phần nước là có thể trị ho hiệu quả.

+ Lá xương sông:

Lá xương sông có khả năng trị ho rất tốt nhưng với trẻ em thì hơi khó uống nên nhiều bé sẽ không chịu. Mỗi lần, muốn trị ho sổ mũi cho con thì các mẹ dùng 100ml chia đều thành 3 phần, uống 3 lần/ngày là thấy hiệu quả.

+ Quất hấp mật ong:

Đây cũng là cách trị ho, mũi, phòng viêm phổi cho trẻ trong mùa đông rất hiệu quả mà dễ làm. Tuy nhiên, với trẻ dưới 1 tuổi thì các mẹ nên dùng đường phèn thay cho mật ong nha.

Các mẹ chỉ cần lấy vài quả quất rửa sạch rồi cho vào bát, nghiền nát ra, thêm tí mật ong/đường phèn và hấp cách thủy 15 – 20 phút. Sau đó, mẹ lấy ra để nguội bớt rồi thêm chút nước ấm vào, cho bé uống vài lần trong ngày.

hình ảnh

Không chỉ có tác dụng về trị ho, sổ mũi, phòng viêm phổi mà gừng còn mang lại rất nhiều công dụng khác cho sức khỏe nữa đấy các mẹ

+ Giảm nhẹ các vấn đề về dạ dày: Gừng có thể giảm chứng buồn nôn, nôn mửa và điều trị vấn đề ở hệ tiêu hóa, giảm cơn đau dạ dày hiệu quả. Đặc biệt, nghiên cứu khoa học đã chứng minh, gừng có thể làm giảm chứng trào ngược axit, hỗ trợ làm lành vết loét dạ dày.

+ Giảm cơn đau trong chu kỳ: Mỗi lần tới kỳ, chị em có thể dùng gừng để làm ấm tử cung, thúc đẩy tuần hoàn máu. Từ đó, máu kinh sẽ ra đều nên có khả năng giảm cơn đau bụng hiệu quả.

+ Chữa cảm lạnh: Đây là cách được rất nhiều người dân áp dụng và thành công. Một nghiên cứu được thực hiện bởi năm 2013 cho thấy: Gừng tươi có thể cải thiện hệ hô hấp, bảo vệ nó khỏi sự xâm nhập của virus. Nhờ vậy mà đẩy lùi cơn cảm lạnh. Không chỉ thế, nếu mới đi lạnh, đi mưa về thì bạn cũng có thể dùng gừng để phòng cảm lạnh, cảm cúm.

+ Chống viêm: Chất gingerol trong gừng có khả năng điều trị cơn đau mạn tính hoặc cấp tính. Các loại tinh dầu trong gừng hoạt động như chất chống viêm, chống lại các bệnh nhiễm trùng.

+ Giảm nguy cơ bị K: Trong gừng có chứa nhiều chất chống oxy hóa. Nó có khả năng làm giảm sự tích tụ các gốc tự do – nguyên nhân gây khối u trong cơ thể.

Ngoài ra, gừng còn có tác dụng làm giảm đau và làm dịu cơ bắp mệt mỏi nữa.

Đây là kinh nghiệm của cá nhân mình kết hợp với những thông tin mình tìm hiểu thông qua báo chí. Hy vọng là với kiến thức này sẽ giúp các mẹ bớt mệt mỏi hơn trong mùa đông năm nay trong hành trình chăm sóc, nuôi dạy con trẻ nhé.