Mấy ngày hôm nay em thấy các mẹ thi nhau chia sẻ hình ảnh một con lươn sống đang ngọ nguậy bò trên lưng một cậu bé khoảng 3-4 tuổi kèm theo mấy dòng: “Đang sốt li bì…uống thuốc lau mát mà vẫn không hạ sốt..sốt cao 39° lun..hôm qua đến giờ. Bà ngoại cún đi chợ mua con lươn sống về để trên lưng cún..vậy mà kì diệu thật...cún hết sốt…lươn chết lun… Mẹ nào có con bị sốt cao thì cứ áp dụng nha…hiệu quả 100% lun á”

Thú thật là em nhìn cái hình đã thấy sợ rồi chứ chưa nói đến chuyện bắt cả con lươn sống bò trườn trên lưng con các chị ạ.

Hình ảnh chữa sốt bằng con lươn được các mẹ chia sẻ rầm rộ trong những ngày vừa qua đây ạ.

Con nhà em nhìn thấy con lươn là đã sợ hãi, co rúm người lại rồi. Nếu học theo cách mấy mẹ chia sẻ, bắt con lươn bò lên lưng chắc nó sốc ngất mất. Ngoài ra, em được biết, khi đưa lươn sống lên người bé, cơ thể đang sốt của trẻ gặp lạnh đột ngột có thể khiến bệnh càng nặng thêm bởi do trẻ nhạy cảm với nhiệt độ và sức đề kháng kém. Chưa kể đến việc con lươn sống còn dễ mang thêm nhiềm mầm bệnh khác xâm nhập vào cơ thể của bé nữa đấy các chị ạ.

Em tham khảo vài nguồn tin cậy có vị bác sĩ lý giải về việc sau khi cho con lươn bò trên lưng, trẻ sẽ hết sốt và lươn thì lăn ra chết như sau: “Thông thường con nhỏ bị sốt virus 2-3 ngày đầu không hạ sốt mà 6-7 ngày sau mới hết. Có thể nhiều trường hợp con ở viện 2-3 ngày không hết sốt, khi đưa con về 4-5 ngày ngày sau con sẽ tự hết. Nhiều mẹ làm theo cách này lại tưởng đó là tác dụng của việc đặt lươn lên người nhưng không phải”.

Về cách hạ sốt cho trẻ, em đã được các ông bà chỉ cho hai cách chữa sốt khá hiệu quả từ lá nhọ nồi và lá diếp cá. Em đã từng áp dụng cho chính bản thân em từ ngày mang bầu, thấy hiệu quả rõ rệt các chị ạ. Tiện đây em chia sẻ cho các chị tham khảo nhé:

Hạ sốt bằng lá nhọ nồi

Em được biết, cỏ nhọ nồi là loại thực vật không độc, có vị chua, ngọt, tính hàn, có tác dụng lương huyết, cầm máu, bổ thận, ích âm, thường dùng chữa trị can thận âm hư, các chứng huyết nhiệt, sốt cao, chảy máu cam, mề đay…

Cách hạ sốt cho trẻ bằng cỏ nhọ nồi được thực hiện như sau:

Lấy cây nhọ nồi, bỏ phần hoa và rễ sau đó rửa sạch, cho vào cối giã nát hoặc xay nát bằng máy xay sinh tố. Sau đó các chị lọc kỹ lấy nước và thêm một chút đường cho con dễ uống. Nếu con dưới 6 tháng, mẹ có thể uống nước này rồi cho con bú cũng sẽ phát huy rất tốt tác dụng hạ sốt đó ạ. Con em lần nào đi tiêm phòng về em cũng uống lá nhọ nồi, trộm vía con sốt ít hơn các bạn khác đó ạ.

Tuy nhiên có một lưu ý nho nhỏ với các chị khi dùng cách này: Nhọ nồi là loại cây mọc dại nên dễ bị nhiễm vi khuẩn. Mẹ hãy chọn những cây nhọ nồi trong vườn nhà hoặc bên dưới cây cảnh để đảm bảo an toàn nhé.

Hạ sốt bằng cây diếp cá

Rau diếp cá có vị cay, hơi lạnh, có tác dụng thanh nhiệt giải độc.

Các chị hạ sốt cho bé thực hiện các bước như sau:

- Đầu tiên, các mẹ cần chuẩn bị cho mình một nắm rau diếp cá, rửa sạch và giã nhuyễn

- Sử dụng nước vo gạo, chắt lấy 1 bát đặc. Cho nước vo gạo cùng rau diếp cá đã giã nhuyễn vào nồi đun sôi, rồi giảm nhỏ lửa cho rau diếp cá nhừ nát rồi tắt bếp để nguội lọc lấy nước cho con uống.

- Lá diếp cá sau khi đã đun sôi sẽ mất hết vị tanh vốn có, rất dễ uống.

Với trẻ dưới 6 tháng tuổi mẹ lấy nước uống và cho con bú thật nhiều sẽ giúp bé hạ sốt. Với trẻ từ trên 6 tháng, mỗi ngày, mẹ có thể cho bé uống nước rau diếp cá từ 2 – 3 lần, và nên cho bé uống sau bữa ăn khoảng 1h sẽ phát huy tối đa công dụng. Mẹ cũng có thể kết hợp giữa việc uống nước rau diếp cá và chườm cho con bằng bã rau diếp cá. Theo đó, phần bã rau bạn chi làm 3 phần, 2 phần cho vào bao và kẹp và nách bé, phần còn lại đắp lên trán bé, đảm bảo bé sẽ đỡ sốt đến 80 – 90%, lặp lại 2 lần thì đảm bảo bé sẽ hết sốt hẳn.

Ngoài ra, em được bày cách giã nát lá cây diếp cá sau đó dùng vải quấn chặt phần lá này và đem chườm lên chán cho trẻ cũng giúp hạ sốt tốt lắm ạ.

Hình minh họa.

Mời các chị xem thêm một số bài viết hấp dẫn khác:

Thấy con ngủ đêm hay giật mình khóc thét, bố gắn camera ở phòng khách rồi phát hiện sự thật đau lòng…

Thói quen của cha mẹ chính là thủ phạm làm cả hàm răng sữa của con bị mủn nát

Cách hay tống sạch đờm nhớt giúp trẻ sơ sinh hết thở khò khè tức thì