Em mới phát hiện ra mình bị đau dạ dày cách đây gần tuần. Sau 1 lần vật vã vì cơn đau xong phải đi nội soi mới phát hiện bệnh thì giờ em đang tìm cách chữa đau dạ dày, hoặc chí ít cũng giúp nó không tái phát nữa. Nay ngồi ‘tám’ với chị đồng nghiệp, chị ý bảo hai vợ chồng chị ý cũng bị nhưng giờ đỡ nhiều rồi, tất cả cũng nhờ cái dạ dày lợn. Ồ, em trước giờ không dám ăn vì nghĩ nó… bẩn. Thế xong em cũng bảo thì bà ý kêu, vớ vẩn đau dạ dày mà ăn dạ dày lợn là hơi bị tốt đấy nhé rồi còn chỉ cho em mấy cách dùng để chữa nữa. Em nay mới về thử nhưng có mẹ nào đã thử cách này chưa, cho em biết kết quả với ạ.

webtretho

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Những bài thuốc chữa bệnh đau dạ dày từ dạ dày lợn

Theo các chuyên gia đông y, dạ dày có tính ấm với tác dụng bổ trung châu tỳ vị, chữa bệnh lao, mệt, yếu, nóng, kết hòn trong bụng, trệ tích trong dạ dày. Vì vậy, khi bị đau dạ dày, các mẹ có thể tận dụng bộ phận này để chữa bệnh, cách làm như sau:

+ Dạ dày với hồ tiêu trắng:

Mọi người lấy 15g hồ tiêu trắng với 1 chiếc dạ dày lợn đã làm sạch vào ướp cùng nhau. Sau đó thì cho vào nồi, thêm nước và ninh nhừ, 3 ngày ăn lần. Bài thuốc này thích hợp cho người bị đau dạ dày dạng hàn.

+ Dạ dày với gạo tẻ:

Đầu tiên, các mẹ chuẩn bị 1 chiếc dạ dày làm sạch sẽ rồi thái miếng, còn bạch truật với gừng tươi thì rửa sạch rồi sắc kĩ lấy nước. Sau đó, các mẹ lấy nước này cho vào nồi ninh cùng với gạo và dạ dày thành cháo rồi ăn 2 lần/ngày. Bài thuốc này đặc biệt thích hợp với người bị viêm dạ dày mãn tính.

+ Dạ dày kết hợp với đậu tương:

Lấy 1 chiếc dạ dày và 100g đậu tượng rửa sạch rồi cho vào nồi, thêm nước và ninh nhừ. Sau đó, các mẹ chia đều ra ăn vào 2 bữa trưa và tối. Bài thuốc này đặc biệt thích hợp với bệnh nhân bị viêm dạ dày mãn tính.

+ Bài thuốc từ dạ dày và rễ kim quất:

Đầu tiên, các mẹ lấy 30g rễ kim quất làm sạch, dùng 100 – 150g dạ dày lợn cũng làm sạch rồi thái nhỏ ra. Sau đó, chúng ta thêm 4 bát nước ninh cho tới khi chỉ còn ½ bát thì nêm gia vị vào rồi ăn. Bài thuốc này tốt cho người bị viêm loét dạ dày, tá tràng.

+ Dạ dày kết hợp ngọc trúc và hoa hòe:

Mọi người dùng 1 cái dạ dày lợn làm sạch. Với 12g ngọc trúc, 12g hoa hòe cùng 100g thì cho vào sắc kỹ lấy nước rồi cho dạ dày cùng gạo vào ninh kĩ thành cháo rồi thêm gia vị, ăn 2 lần/ngày. Bài thuốc này thích hợp với bệnh nhân ung thư dạ dày thượng vị.

+ Dạ dày lợn với bạch truật:

Các mẹ lấy 250g bạch truật, 120g bạch cập rồi rửa sạch bằng rượu, dạ dày lợn 1 cái làm sạch rồi chần qua nước sôi. Sau đó, các mẹ khứa 1 bên dạ dày rồi nhồi bạch truật và bạch cập vào, nhớ thêm ít gừng cho thơm và khâu lại nha. Tiếp đó, các mẹ co dạ dày vào luộc trong nồi gốm. Sau khi sôi thì thêm ít rượu vào và hạ nhỏ lửa, ninh nhừ. Khi đã nhừ, các mẹ vớt ra, mổ dạ dày và lấy các vị thuốc bên trong ra mang nghiền nhừ rồi bỏ vào cái lọ để dùng dần. Dạ dày thì lấy thái ăn còn nước luộc thì để uống, nhớ chia ra uống trong ngày từ 4 – 6 lần nha. Còn bột kia thì uống 2 lần/ngày mỗi lần khoảng 5g với nước ấm.

Nguồn: Tổng hợp