Đợt trước mình ho suốt cả tháng uống bao nhiêu thuốc cũng không đỡ. Xong thì cậy mình còn trẻ sức khỏe tốt nên chả kiêng cữ, vẫn gội đầu tắm nước lạnh… Thế xong hồi đấy mình ho có đờm xong cứ sốt đi sốt lại mãi chẳng khỏi nên mới đi khám. Lúc khám xong bác sĩ bảo liều thế, bị viêm phế quản rồi. Từ hồi đó tới giờ cũng mấy năm, mình cũng đành ‘sống chung với lũ’.

Tuy nhiên, mình sau đợt thuốc đầu tiên thì không uống nước mà dùng mật ong, gừng, tỏi để chữa. Tới giờ, thỉnh thoảng vào mùa đông lạnh mình mới bị ho chút xíu thôi chứ không còn kiểu ho liên tục như trước. Cuối năm ngoái đi khám bác sĩ bảo đỡ nhiều lắm rồi ấy.

Mới đây, mình cũng thấy trên báo có một số bài thuốc chữa viêm phế quản tại nhà rất đơn giản, chỉ từ nguyên liệu vốn có đấy các mẹ.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Tỏi

Được mệnh danh là một loại kháng sinh tự nhiên cực mạnh nên không có gì lạ khi tỏi có thể chữa ho do viêm phế quản. Đó là nhờ trong tỏi có chứa allicin – một loại kháng sinh giúp tiêu diệt, ngăn ngừa vi khuẩn, vius gây bệnh. Các mẹ có thể lấy 3 tép tỏi đun sôi cùng sữa để uống trước khi ngủ hoặc dùng tỏi làm gia vị vào các món ăn đều được nhưng cách trước cho hiệu quả nhanh hơn.

Mật ong

Mật ong có chứa chất kháng khuẩn, kháng virus tự nhiên nên có thể làm dịu các triệu chứng ngứa cổ họng gây ho. Bên cạnh đó, nó còn có thể cải thiện hệ miễn dịch giúp bạn chống lại sự xâm nhập của virus. Cách dùng mật ong chữa viêm phế quản rất đơn giản, các mẹ có thể pha với nước ấm với chanh hoặc pha vào trà để uống hàng ngày đều mang lại hiệu quả.

Lá trầu không

Các mẹ có thể chữa viêm phế quản bằng lá trầu không bằng cách:

+ Lấy 10 lá trầu rửa sạch, thái nhỏ cùng 5 lát gừng rồi cho vào giã nhuyễn.

+ Tiếp theo, bạn cho nước sôi ngập ¾ bát rồi ngâm trong 20 phút thì vò lá trầu, vắt lấy nươc uống 2 lần/ngày sau bữa ăn chừng 30 phút.

Với cách này bạn nên kéo dài chừng 5 – 6 ngày/liệu trình, ngừng 1 tháng rồi lại uống tiếp nếu cần.

Gừng

Gừng cũng là một chất chống viêm có tác dụng đẩy lùi cơn cảm lạnh thông thường và chữa bệnh viêm phế quản. Đồng thời, gừng cũng giúp cải thiện hệ miễn dịch, kháng viêm nên có thể tiêu sưng, giảm cảm giác đau rát do viêm phế quản gây ra. Bạn có thể dùng gừng chữa viêm phế quản bằng cách: Trộn nửa thìa gừng, quế, đinh hương với nước nóng, khuấy lên và uống trong vài ngày. Hoặc bạn cũng có thể dùng 1 thìa bột gừng, hạt tiêu đen hòa vào cốc nước nóng làm thành trà thảo dược uống 2 lần/ngày.

Diếp cá

Tuy có mùi tanh khó chịu nhưng trong diếp cá lại có chứa chất decanoyl-acetaldehyd. Đây là một loại kháng sinh tự nhiên khá mạnh có khả năng ức chế phế cầu, tụ cầu vàng và diệt vi khuẩn bạch cầu, ngăn không cho vi khuẩn ‘hoành hành’ ở vùng cổ họng. Nói chung, nó rất tốt với những người bị ho dai dẳng vì viêm phế quản. Cách chữa như sau:

+ Đầu tiên, bạn rửa sạch rau diếp, để ráo nước và xay nhỏ ra.

+ Sau đó, mọi người trộn với nước vo gạo rồi cho vào nồi đun sôi và chắt lấy nước cốt để uống từ 2 – 3 lần/ngày.

Ngoài ra, bạn cũng có thể ăn sống rau diếp cá trong bữa ăn cũng rất tốt đấy.

Hành tây

Hành tây có chứa các chất kháng khuẩn với khả năng long đờm rất tốt. Đồng thời, nó cũng có công dụng ngăn không cho chấy nhầy tích tụ nên có thể giúp hỗ trợ điều trị viêm phế quản. Bạn có thể chữa viêm phế quản bằng hành tây thông quan cách làm nước ép uống vào buổi sáng hoặc nấu thành món ăn đều được.

Nghệ

Nghệ có công dụng long đờm, loại bỏ chất nhầy ra khỏi hệ hô hấp, nhờ đó có thể đẩy lùi bệnh viêm phế quản. Các mẹ có thể tận dụng nghệ chữa viêm phế quản bằng cách pha bột nghệ với sữa và uống 2 – 3 lần/ngày.

Nguồn: Tổng hợp