Không hiểu sao cả nhà em chỉ thích ăn thịt các mẹ ạ. Hôm qua có đứa bạn tới chơi nên em mời ở lại ăn cơm luôn. Vào bữa nó tròn mắt nhìn các món ăn rồi nhìn sang em, bảo: "Sao lắm thịt thế hả mày?". Em cười rồi nói: "Nhà tao "xôi thịt" mày ạ, bữa nào cũng phải 2 - 3 loại thịt mới được". 

Thấy em nói thế nó kêu: "Không được đâu, nhiều thịt nhưng toàn chiên rán, nướng, mỡ... thế này thì có ngày ung thư đấy. Tao không dọa nhé, lên mạng mà xem".

Nghe xong em cũng bực lắm, vừa vào bữa cơm đã dọa ung thư. Nhưng sau đấy em tìm hiểu thông tin thì thấy bạn mình nói đúng thật, có mấy loại thịt gây ung thư nhanh, cứ ăn nhiều thì sẽ phải trá giá. Nhìn sơ qua thấy toàn "món tủ" của cả nhà em, từ giờ phải hạn chế ăn thôi ạ, gì chứ ung thư thì sợ lắm. 

Các mẹ cũng xem ngay danh sách các loại thịt gây ung thư nhanh dưới đây để tránh ra nhé, không gì quý bằng sức khỏe đâu. 

hình ảnh

Ảnh: Internet

1. Thịt đỏ

Các loại thịt đỏ như bò, heo, cừu... được đánh giá là đứng thứ 2 về nguy cơ gây ung thư, cùng nhóm với glyphosate –chất diệt cỏ. Theo các chuyên gia dinh dưỡng, chất Heme tạo màu đỏ trong thịt nếu ăn quá nhiều, không nấu chín kĩ sẽ gây tổn thương niêm mạc ruột, tăng nguy cơ ung thư ruột, dạ dày... Do đó, không nên ăn quá nhiều thịt đỏ, nên làm chín kỹ khi ăn.

2. Thịt nướng

Tất cả các loại thịt (bò, lợn, cá, gia cầm...) khi nướng ở nhiệt độ cao sẽ sinh ra các amin dị vòng và các hợp chất Hydrocacbon thơm đa vòng. Đây là những chất có khả năng gây ra đột biến gen, gây ung thư rất nhanh, rất nguy hiểm. Đặc biệt, khi nướng mà bị cháy khét thì ăn vào sẽ gây ung thư ruột, dạ dày, thận, bàng quang. 

Các chuyên gia đã nghiên cứu và nhận xét rằng, chỉ cần ăn phải một lượng axit amin dị vòng và hydrocacbon thơm trong 0,9 kg thịt tương đương với hàm lượng Benzopyrene - chất gây ung thư cao có trong 600 điếu thuốc lá.

3. Thịt chiên rán

Một trong những loại thịt có khả năng gây ung thư cao chính là thịt chiên rán. Khi thịt được chiên rán với dầu mỡ ở nhiệt độ cao sẽ sản sinh ra hợp chất aldehyt gây ung thư. Không những thế, việc sử dùng dầu chiên đi chiên lại còn làm tăng nguy cơ mắc ung thư tới nhiều lần so với dầu dùng 1 lần. Do đó, hãy hạn chế ăn đồ chiên rán, thay dầu thực vật bằng dầu oliu, dầu mơ, mỡ lợn vì chúng chứa các hydrocacbon no không bị phân hủy khi tiếp xúc ở nhiệt độ cao.

hình ảnh

Ảnh minh họa: Nguồn Internet

4. Thịt chế biến sẵn

Các món thịt chế biến sẵn như thịt hun khói, xúc xích, giăm bông, lạp xưởng... được coi là các loại thịt gây ung thư hàng đầu ngang bằng với khói thuốc lá và bụi khói công nghiệp. Hơn nữa, trong quá trình sản xuất, các loại thịt này đều chứa nhiều phụ gia (phẩm màu, chất bảo quản, chất tạo mùi vị...) ăn phải sẽ rất độc hại, sinh ung thư.

5. Thịt cá bị bơm thuốc tăng trưởng

Nhiều người vẫn cho rằng cá là loại thịt an toàn nhất, tuy nhiên sự thật là thịt cá cũng có nguy cơ gây ung thư cao. Đó là những loại cá bị tiêm thuốc kích thích tăng trưởng, cá biển sử dụng thức ăn nhiều chất hóa học. Khi ăn phải các loại cá này thì khả năng ung thư là rất cao. Ngoài ra, cá rô phi là loại ăn tạp nên khả năng chứa nhiều chất hóa học gây ung thư là rất cao.

Nguồn: Tổng hợp