Mẹ đẻ em trước giờ rất hay bị đau đầu, cứ mỗi lần đau là bà lại tìm đến thuốc. Bao nhiêu năm nay thành thói quen rồi nên không có thuốc là không chịu được, người ta gọi là nhờn thuốc đấy ạ. Hơi 1 tí là thuốc cũng chẳng phải tốt đâu ạ, nó khiến mẹ em giờ bị phụ thuộc vào thuốc, trong nhà lúc nào cũng sẵn 1 đống thuốc, cứ hễ đau tí là lôi ra uống, mà bà chẳng uống liều nhẹ đâu, giờ toàn phải uống liều cao mới chịu được đấy ạ. Lý luận của bà đại loại là: Tao còn phải đi làm, làm gì có thời gian đâu mà nằm nghỉ ngơi chờ khỏi được nên chả uống thuốc cho nhanh thì sao. Cả nhà ai khuyên cũng chẳng được.

Rút kinh nghiệm từ mẹ nên em rất hạn chế uống thuốc. Thỉnh thoảng cũng có bị đau đầu, đau bụng lắm đấy ạ, nhưng không phải vấn đề nghiêm trọng gì nên em nhất quyết không uống thuốc mà để khỏi tự nhiên. Trộm vía lần nào em cũng vượt qua rất thuận lợi. Nhiều lần bị mẹ mắng vì chủ quan, coi thường sức khỏe, bà bảo người ta tạo ra thuốc để làm gì mà chê không uống. Nhưng nhìn tấm gương mẹ thì thật sự em thấy sợ vô cùng.

Nếu bị đau đầu em thường uống nhiều nước, xoa dầu và nằm nghỉ ngơi, nếu ngủ được thì tốt, sau đó cơn đau sẽ dịu đi. Nếu đau răng em thường xúc miệng bằng nước muối gừng và cũng thấy vô cùng hiệu quả…

Nói chung trong cuộc sống hàng ngày không thể tránh khỏi những lúc đau đầu, đau họng, đau răng… Tuy nhiên nếu ngay lúc đó chúng ta không có thuốc, chưa thể đi khám được, hoặc đơn giản như em là không muốn uống thuốc thì có thể thử những mẹo em tổng hợp dưới đây để giảm cơn đau ạ.

1. Uống trà bạc hà để làm dịu cơn đau răng

Đổ 1 thìa lá bạc hà khô và cốc nước sôi và ngâm trong khoảng 20 phút. Khi trà nguội thì dùng trà đó để súc miệng. Bạc hà có đặc tính làm tê do đó nó sẽ có tác dụng làm dịu cơn đau răng.

Hơn nữa tinh dầu bạc hà còn có cả đặc tính kháng khuẩn, nó sẽ làm giảm viêm nhiễm. Các chị em cũng có thể đắp túi trà bạc hà ấm, ướt lên răng bị đau và giữ ở đó cho đến khi cơn đau giảm bớt.

Hoặc đơn giản như em là súc miệng bằng nước muối gừng, thấy cũng hiệu quả không kém đâu ạ.

2. Giảm đau nửa đầu với mẹo uống nhiều nước hơn

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Mới nghe thì bảo đơn giản thế khỏi làm sao được, nhưng thật sự là có tác dụng đấy ạ, chỉ cần các mẹ đủ lòng tin thôi. Uống đủ nước là một cách giảm đau đầu rất hiệu quả, cơn nhức đầu sẽ giảm bớt trong vòng 30 phút đến 3 giờ, ở hầu hết những người bị mất nước sau đó lại được bổ sung đầy đủ. Vì vậy, để tránh đau đầu xuất hiện do mất nước, các chị em hãy cố gắng uống nước đủ theo nhu cầu trong ngày và ăn nhiều thực phẩm có nhiều nước để giảm đau.

3. Để giảm đau lưng hãy đứng dậy vận động hoặc tập một tư thế yoga

hình ảnh

Khi bị đau lưng, các chị em hãy đứng dậy và vận động cơ thể bằng cách tập thể dục, đi lại, nghiêng người, gập người để giãn cơ. Nếu thuận lợi hơn nữa, hay mặc một bộ quần áo thoải mái để  tập Yoga. Có rất nhiều bài tập Yoga kéo giãn các chị em có thể thực hiện như: duỗi đầu gối đến ngực, xoay đầu gối khi nằm, duỗi người khi ngồi, tư thế yoga rắn hổ mang... Các bài tập này sẽ giúp bạn giảm đau lưng bất ngờ đấy ạ.

4. Ngâm chân trong nước nóng để giảm huyết áp

hình ảnh

Lấy xô hoặc chậu và đổ đầy nước thật nóng (ở mức độ chịu đựng được). Cho tay, chân vào chậu và ngâm trong khoảng 10 - 15 phút. Nước nóng giúp cho máu lưu thông nhanh hơn, do đó sẽ rút máu xuống chân, tay để cho đầu của chúng ta không bị căng thẳng và trở về huyết áp bình thường.  Để làm cho nó hiệu quả hơn nữa, các chị cũng có thể chườm đá lạnh sau gáy.

5. Chườm nóng để chữa chuột rút, giảm đau cơ

hình ảnh

Hãy dùng túi chườm nước nóng để giảm co thắt hoặc chuột rút cơ. Nếu không có túi chườm, hãy đổ nước vào chai thủy tinh và quấn lại bằng khăn rồi chườm lên vùng bị chuột rút.  Nhiệt độ nóng từ nước sẽ giúp cơ bắp được thư giãn do đó sẽ giảm đau.

Lưu ý nhỏ: Không chườm túi nước hoặc chai quá nóng. Không bao giờ chườm nóng lên chỗ đau, việc đó sẽ gây bỏng.

Nguồn tổng hợp