Xin chào các quý phụ huynh (trong đó có em),

http://hoctienganh.net.vn/wp-content/uploads/2014/07/818_day-con-hoc-hanh.jpg

Thấy nhiều bố mẹ quan tâm đến việc chọn trường, lớp dạy tiếng Anh cho con và các phương pháp giúp con mình học tốt tiếng Anh em xin phép Mod và các mẹ khác cho em khởi công xây 1 cái nhà ở đó các phụ huynh, và cả giáo viên ra vào thảo luận về các phương pháp cũng như chia sẻ kinh nghiệm, sách vở, tài liệu để giúp con em mình học tiếng Anh 1 cách tốt nhất. Em cũng có tham gia 1 số topic trước đây nhưng sau 1 thời gian em ko vào thường xuyên thấy 1 số topic ko còn nữa còn số khác thì cũng loãng dần.

Đầu tiên em xin được tự giới thiệu: Em là 1 người mẹ rất bình thường muốn định hướng tương lai cho con ngay từ bây giờ (dù con em mới có 2 tuổi nhưng e nghĩ sẽ học tập được kinh nghiệm của các mẹ trong việc nuôi dạy con). Tuy nhiên em cũng không có gì nhiều mà chỉ có chút vốn ngoại ngữ là tiếng Anh và mong rằng sẽ giúp con mình trong 1 phần kế hoạch tương lai của cháu đồng thời cũng mong muốn chia sẻ những gì mình có với các mẹ khác để giúp các con cùng học tiếng Anh 1 cách hiệu quả nhất. Những kinh nghiệm đó em rút ra được từ chính bản thân mình trong quá trình học tiếng Anh ở phổ thông, rồi vào đại học và khi đi dạy nữa. Em biết là ở đây có rất nhiều những bố mẹ thông thái quan tâm con cái vì thế những ý kiến của em chỉ mang tính chia sẻ 1 cách chân thành chứ không có ý múa rìu qua mắt thợ hay quảng cáo gì đâu ạ. Ngoài ra em cũng muốn qua ý kiến của các mẹ thì em cùng các mẹ khác sẽ làm tốt hơn vai trò của mình.

Qua quá trình dạy với nhiều đối tượng học sinh khác nhau, ở các độ tuổi khác nhau từ nhi đồng cho đến thiếu niên, thanh niên, sinh viên, người đã đi làm, học sinh là người nước ngoài thậm chí cả những thanh niên chưa từng tiếp cận với tiếng Anh bao giờ....em thấy ở mỗi đối tượng, độ tuổi sẽ áp dụng những phương pháp khác nhau. Ở đây em xin bàn đến từng độ tuổi một sẽ áp dụng những cách học nào. Nhìn chung dù đó là gì đi nữa thì cũng tựu lại 1 mục đích là giao tiếp tốt bằng tiếng Anh + đọc thông viết thạo và mục tiêu xa hơn nữa như thi lấy chứng chỉ quốc tế, sống, học tập và làm việc tại môi trường nói tiếng Anh...

Nói về độ tuổi thích hợp để học tiếng Anh thì các bố mẹ đã tham khảo rồi cũng sẽ thấy nghiên cứu nào cũng cho rằng trẻ tiếp nhận ngôn ngữ mẹ đẻ và ngôn ngữ thứ 2 có thể song song với nhau, nói chung là càng sớm càng tốt. Nhưng theo em quan trọng hơn là môi trường, ví dụ nếu có bố hoặc mẹ là native English speaker thì ko nói làm gì rồi, nhưng các bé nhà ta hầu hết là thuần Việt nên các mẹ cứ đắp vốn từ cho các con càng nhiều, càng sớm càng tốt. Còn sau này sẽ là 1 kế hoạch học dài dài nữa. Hãy cố gắng cho các con tiếp cận 1 cách hoàn toàn tự nhiên. Còn theo ý kiến chủ quan của em, bất cứ khi nào con cảm thấy sẵn sàng thì khi ấy mình sẽ bắt đầu.

1 số điều quan trọng khi học tiếng Anh theo em là:

1. Phát âm chuẩn

Ý của em là Pronunciation (âm của từ) chứ không phải là accent (giọng được phân theo vùng trên thế giới). Đầu tiên là các âm cơ bản như: Vowels, consonants, dipthongs...Điều quan trọng là người học (cả bé hay lớn) phải phát được chuẩn các âm đó mà không có khó khăn gì. Nếu có khó khăn thì phải luyện bằng được thì thôi.

Đây là bảng phiên âm quốc tế có âm thanh các mẹ có thể thực hành cùng con.

http://www.bbc.co.uk/worldservice/le...ds/chart.shtml

Có vẻ hơi khô khan nhưng nếu biết cách thì 2 mẹ con sẽ có cơ hội cười vỡ bụng.

Và phát âm kiểu Anh Mỹ:

http://www.youtube.com/watch?v=4cU9fqpCqBA – consonants

http://www.youtube.com/watch?annotat...id=4cU9fqpCqBA – Vowels

http://www.youtube.com/watch?v=XajvB...feature=relmfu – Dipthongs

Phần này dành cho ba mẹ cũng rất ổn. Còn các con thì chỉ như 1 cuộc dạo chơi thôi. Sau này khi lớn hơn lại tiếp tục cho con luyện tập.

2. Tập cho con có thói quen phản xạ nhanh bằng tiếng Anh

Để làm được điều này, trước hết các mẹ cần bắt đầu với việc dạy từ vựng thông qua tranh ảnh, hành động tránh dịch từ tiếng Anh sang Việt và ngược lại. Điều này nhằm mục đích giúp các con tư duy bằng tiếng Anh và ngôn ngữ đi vào 1 cách tự nhiên như nó vốn là của mình.

Hãy lấy 1 thí dụ đơn giản thôi ạ:

A: What do you like doing in your free time?

B: dịch trong đầu "tức là bạn làm gì trong thời gian rảnh của mình"

A: ???

B: Nghĩ mình sẽ trả lời là "mình thích đọc sách"

A: ???

B: Giờ thì mình sẽ chuyển câu này sang tiếng Anh, đó là "I like reading books"

A??

B: I ....I ...like reading books. (phew!)

Như vây là phải mất 4 bước suy nghĩ chuyển dịch trong đầu thì anh bạn B mới thốt được ra câu trả lời. Chính điều này làm chậm phản xạ trong giao tiếp.

Thay vì nói cái này là gì trong tiếng Việt thì hãy đưa ra hình ảnh.

Thay vì dịch câu thì hãy cố gắng nghe key words để cứ thế lắp câu trả lời vào là xong.

Em tin 1 điều rằng đối với các bé ta nên để bé "học vẹt" rồi thấm sâu vào và dần dần thành của mình.

Nhiều người nghĩ rằng cứ dịch luôn ra cho xong, nhanh gọn, đơn giản hơn nhiều nhưng chính điều đó mới làm trở ngại cho giao tiếp.

3. Trước hết phải tạo niềm ham thích cho các bé rồi sau đó mới tính tiếp

Cái này cũng quan trọng lắm ạ. Đã thích rồi thì khỏi nói nhé! Chẳng cần ai phải bảo, phải yêu cầu con làm bài nữa vì con thích mà.

Theo em thì ngay từ ban đầu ta phải chú ý đến việc tạo niềm ham thích cho bé, để mỗi khi đi học tiếng Anh là bé thấy vui. Dù hoc ở lớp hay ở nhà thì hãy đừng quên xen kẽ học mà chơi, chơi mà học. Dạy bé bằng hình ảnh trực quan, sinh động, làm hành động, nhảy nhót, cười, hát...hãy cùng bé tận hưởng những khoảnh khắc vui mừng khi thắng cuộc chơi hay "ui da, lần sau mình phải cố gắng mới được", hãy cùng bé nhảy điêu tưng tưng của chú Kangaroo...

4. Khi có đủ nền tảng về phát âm-phản xạ-ham thích thì ta mới cho bé biết tại sao câu lại thế này, tại sao câu kia lại thế kia

Ý em là ngữ pháp ạ. Đến lúc này mới đến bước học ngữ pháp, hãy bắt đầu bằng ngữ pháp sinh động, đơn giản, dễ hiểu, phù hợp với độ tuổi. Và sau này thì tăng dần lên cũng chưa muộn đâu ạ.

5. Cuối cùng là Practice, practice, practice và self-study

Thực hành mọi lúc, mọi nơi, mọi tình huống. Kết bạn quốc tế, giao lưu, học hỏi. Và hãy thực hành tất cả các kỹ năng nghe - nói - đọc - viết. Hãy tự học nhé! Đã đến lúc rồi.