[
Me2congaii

Đừng quá lo lắng và vội kết luận là bé KHÔNG THÍCH HỌC me2congai ạ. Mình lại thấy bé nhà bạn lí láu và đáng yêu đấy chứ. Còn cháu nói mơ ước sau này cháu chỉ thích làm nghề nấu ăn cũng là bình thường thôi mà . Con bé nhà mình hồi 4 tuổi khi mình hỏi “ Lớn lên con làm gì ? “ bé bảo “ Con đánh võ “ vì hồi đấy đang thích bộ đồng phục học võ của anh hàng xóm, lớn hơn tí nữa thì bảo “ Con thích bán hàng ” vì đang mê bộ đồ hàng mới được tặng sinh nhật ! Còn nhiều câu trả lời buồn cười lắm cho câu hỏi này. Thế nên ở tuổi này thì không thể coi những câu trả lời về nghề nghiệp tương lai ở bé là nghiêm túc được.

Để tập bé ngồi vào bàn, theo mình bạn tập cho bé ngồi lâu dần, thời gian đầu chỉ cần 5-10 phút , và không cần bắt cháu hiểu ngồi vào bàn nghĩa là phải nghiêm túc học tập đâu. Đầu tiên có thể phát cho bé tờ giấy trắng và hộp bút chì màu “ Con vẽ cái gì con thích rồi cho mẹ xem nhé “ ( Lần đầu tiên con bé nhà mình vẽ tự chọn thế này chị ấy vẽ cho mẹ một bức tranh gồm toàn những nét sổ xiên , vì cô nàng đầu óc vẽ kém lắm , mẹ hỏi con vẽ gì thế - Rất hồ hởi trả lời mẹ : Con vẽ mưa hình ảnh - Mẹ hơi thất vọng, đơn giản quá nhỉ, nhưng không sao, con tự nghĩ ra cơ mà ). Nếu bé thích xem chuyện tranh thì hai mẹ con xem chuyện , rồi có thể nặn đất sét…v…v.. Dần dần chuyển sang bút chì và vở học, đầu tiên có thể không phải tô nguyên một chữ mà chỉ là các nét cong , sổ dọc cơ bản, viết số 1 , số 0…v…v…Thời gian ngồi bàn học cứ dài dần ra nhưng mình nghĩ không nên quá 20 phút . Mình nghĩ điều quan trọng nữa là bé làm xong việc được giao mới ra khỏi bàn.

Tóm lại là cả mẹ cả con cứ thoải mái bạn ơi, thời gian để học còn dài cơ mà.