Chào cả nhà,on

chắc phải nhờ cả nhà giúp đỡ, tư vấn cho em, nếu không em đau đầu quá. Cháu em năm nay vào lớp một. Sẽ là không vấn đề gì nếu cháu không mắc phải cái tật là: Thiếu tập trung, con chậm hiểu và mau quên, đặc biệt là không có khả năng tư duy.

Cháu nói nhiều và cũng biết đùa, biết trêu ghẹo như những trẻ bình thường khác. Tuy nhiên, mỗi khi có ai đăt câu hỏi "tại sao" thì cháu không biết trả lời "bởi vì" mà thường trả lời vong vo, không đúng chủ đề. Ngay từ khi 3 tuổi em đã nhận thấy điều đó, đến nay gần 6 tuổi rồi nhưng cũng ko khá hơn là bao. Điều đó khiến em nghĩ rằng tư duy của cháu hạn chế.

Gần đây em cho cháu đi ôn luyện vào lớp 1, cụ thể học đánh vần, tập viết, làm toán thì phát hiện cháu không hề có tư duy, thậm chí khi cô giáo chỉ tận nơi, yêu cầu cháu làm lại y hệt mà cháu vẫn không làm được. Cháu khá thụ động, chậm chạp và nhút nhát. Chỉ cần cô hơi thay đổi giọng nói là cháu trở nên hoảng sợ, lúng túng, làm bài sai luôn.

Cháu cũng rất hay quên. Cô giáo vừa giảng xong, yêu cầu cháu làm lại thì cháu không nhớ. Cháu làm toán rất kém. Ví dụ : xếp các số theo thứ tự từ 1-10 thì mất vài ngày mới huận luyện đc cho cháu hiểu thế nào là thứ tự trên. Đến khi cháu có thể xếp đc rồi, yêu cầu cháu xếp ngược lại thì cháu ko làm đc.

Em rất lo lắng nếu sau này học lớp 1 ở trường thì liệu có thầy cô nào kiên nhẫn dạy cháu không, hay là sẽ nổi nóng vì khả năng tiếp thu của cháu.

Cả nhà có biết trung tâm nào dạy toán mà chủ yếu dạy trẻ cách tư duy không ạ? Em rất lo ạ! Liệu có phải cháu bị thiểu năng trí tuệ không ạ?