Năm học mới đến gần, cũng là lúc các phụ huynh có con chuẩn bị vào lớp 1 thật sự bối rối khi chọn trường cho con. Có quá nhiều loại hình trường tiểu học khác nhau trong khi chính bạn cũng chưa nắm bắt hết những gì con trẻ cần trong một môi trường học tập mới.

Vậy hãy thử cân nhắc những yếu tố sau đây:

Con bạn sẽ vui khi đến trường?

Đầu tiên bạn nên tự hỏi chính mình rằng bạn có cảm thấy vui khi đặt chân đến ngôi trường đó không? Mỗi ngôi trường sẽ tạo cho bạn một cảm giác khác nhau, và nếu bạn thấy không thoải mái với ngôi trường đó, bạn hãy cân nhắc kỹ. Tôi đã từng rời bỏ 3 ngôi trường khi tham quan để chọn trường cho con, trước cả khi người đại diện trường kịp mở lời giới thiệu.

Một trường rất mới nhưng không đủ ánh sáng để tạo ra cảm hứng học tập. Một trường khác, mỗi lớp học đều có những cái bàn khó di chuyển và cửa sổ thì nhỏ và luôn bị khóa. Tôi sẽ không thể thấy được các học sinh đang làm gì trong lớp.

Một số trường có thể có phòng nhạc, phòng họa và nhiều cây xanh trong sân trường, hoặc một hội trường lớn – tất cả những cơ sở vật chất tiện nghi. Nhưng hãy kiểm tra xem các phòng này có học sinh thường xuyên sử dụng không hay chỉ để làm cảnh.

Người hướng dẫn

Cố gắng sắp xếp một chuyến tham quan trường với tư vấn viên của trường; qua điện thoại bạn sẽ không cho bạn biết chính xác liệu đội ngũ nhân viên của trường có đủ thân thiện và tử tế không. Tất nhiên là họ sẽ quảng cáo rất nhiều về trường của họ.

Chuẩn bị sẵn một vài câu hỏi để hỏi nhưng đường hỏi quá nhiều. Hãy yêu cầu được tham quan toàn bộ khuôn viên trường, không chỉ các lớp mà con bạn sẽ học. Nếu người hướng dẫn từ chối, có thể họ có một số thứ không muốn bạn nhìn thấy? Những phòng học không đủ tiêu chuẩn, thư viện nghèo nàn và máy tính cũ trong các phòng ICT; sân chơi không đủ rộng và cơ sở vật chất không trang bị đầy đủ? Bạn cần phải tham quan tất cả.

Một vài câu hỏi có thể đặt ra trong chuyến tham quan này:

Chi phí để tham gia các hoạt động ngoại khóa này đã bao gồm trong học phí chưa?

Các giá trị cốt lõi của trường, giáo viên và học sinh cũng như triết lý trong việc giáo dục học sinh?

Nhà trường hỗ trợ những nhu cầu phát sinh của học sinh như thế nào?

Nếu con tôi tức giận, bị bạn đánh hoặc không hài lòng thì nhà trường sẽ giải quyết ra sao?

Sảnh ra vào

Khi bạn đứng trước lối vào, hãy cảm nhận những điều đang diễn ra. Trong khi tham quan hãy quan sát học sinh của trường nếu chúng đang ở gần đó. Nếu bạn thấy những học sinh này đang vui vẻ trò chuyện với nhau hoặc đi thành hàng một cách từ tốn chậm rãi khi ra về thì hẳn là kỷ luật của trường rất tốt. Nếu chúng đánh nhau hoặc không giữ trật tự trong sảnh thì điều này sẽ cho thấy một ấn tượng không mấy tốt đẹp và cho thấy được tính kỷ luật không cao.

Lớp học

Ngoài tham quan các lớp học để xem không gian và kích thước các lớp học. Hãy hỏi xem bạn có thể ghé qua các lớp học chừng một phút để im lặng quan sát các em đang học hay không. Quan sát hoạt động của giáo viên và học sinh trong lớp học sẽ giúp bạn có cái nhìn thực tế hơn những lớp học không người.

Về nhân sự

Các đội ngũ giáo viên hay nhân viên sẽ luôn giữ thái độ tốt nhất với bạn khi bạn tham quan trường – nhưng cũng đừng cảm thấy không hài lòng nếu họ không chú ý đến bạn; bởi vì họ có thể đang rất bận rộn. Nhưng hãy cố gắng đo mức độ căng thẳng của họ. Một dấu hiệu thể hiện mối quan hệ tốt giữa những người đồng nghiệp với nhau là họ chào nhau bằng một nụ cười hoặc chỉ đơn thuần nói “chào”.

Khi đã quyết định chọn trường, bạn hãy đồng hành cùng nhà trường trong quá trình học tập và phát triển con mình, hãy luôn chủ động đóng góp ý kiến xây dựng trường và phối hợp cùng giáo viên và nhà trường khi cần thiết. Nếu được như vậy chắc chắn con bạn sẽ có một môi trường học tập hạnh phúc để phát triển toàn diện.

(Dịch từ Internet)