Chào các vị phụ huynh. Mạn phép cho em giới thiệu đôi chút, em tên là Thi, quê ở Bình Dương và hiện em đang làm việc tại ngân hàng ANZ - TP HCM và ở trọ tại TP. Em có 2 đứa em nhỏ hết hè này sẽ lên lớp 4 và lớp 5. Do hoàn cảnh gia đình khó khăn, em muốn đưa các em lên TP HCM cùng sinh sống và đi học, nhưng em được biết là không có tạm trú KT3/hộ khẩu ở TP HCM thì không thể xin vào trường công lập trong khi em thì không đủ sức/tiền để cho các em học tư thục.

Em đang có giải pháp là sẽ liên lạc thuê nhà trước, nhập thường trú và liên lạc với sở giáo dục tại và các trường tiểu học tại huyện Nhà Bè đển xin nhập học cho các em, nhưng em còn mù mờ lắm.

Nếu em xin ở những quận huyện khác ở TP HCM thì có dễ dàng hơn không (VD: Tân Bình, Tân Phú, Hóc Môn, Quận 12,...). Xin các anh chị có kinh nghiệm, hoặc biết nơi/thủ tục ra sao giúp đỡ hướng dẫn cho em. Ngoài ra nếu anh chị biết về mức học phí bình quân( đối với trường hợp học công lập bình thường, không phải trường điểm,...) có thể cho em biết được không? Em vô cùng biết ơn.

Ngày mai em sẽ tiến hành liên lạc với PGD và các trường TH công lập tại TPHCM.

Cám ơn các anh chị/ bạn đã chú ý. Chúc mọi người 1 tuần mới làm việc thật tốt