Chào các mẹ,

Mình có 1 tin vui cho các mẹ đang tìm chỗ dạy Anh ngữ miễn phí cho các bé cấp I. Hôm nọ lúc đưa con đi học, mình gặp được 1 giáo viên/giáo sư Việt kiều đang khảo sát tại trường. Anh trước là giáo viên cấp I tại Hoa Kỳ, hiện tại đang dạy đại học bên đó nên anh biết các bé cần kỹ năng gì cho tương lai.

Tóm lại là như vầy: anh và nhóm giáo viên Việt/Mỹ có dự định mở 1 lớp học critical reading bằng tiếng Anh (mình ghi lại nguyên văn nhé vì không biết dịch làm sao). Lớp học online miễn phí cho các cháu cấp I (ngay cả cấp II). Lớp được tổ chức như vầy:

1) Lớp dạy critical reading bằng tiếng Anh, chương trình giáo dục của tiểu bang California. Sẽ có học sinh tại Mỹ học chung.

2) Các học sinh tại Việt Nam sẽ đăng nhập qua mạng. Hàng tuần họ ra bài đọc (bằng tiếng Anh/có dịch hỗ trợ tiếng Việt). Các HS đọc xong, trả lời các câu hỏi (xem thí dụ ở dưới cuối bài).

3) Người chấm bài là các giáo viên đang dạy học tại Hoa Kỳ. Họ chấm một số bài, và đăng bài của học sinh bên Mỹ để các HS ở Việt Nam so sánh, 2 bên học hỏi lẫn nhau.

Đây là 1 ví dụ cho các câu hỏi của chương trình critical reading

1) What is the conflict in the story?

2) What is the plot of the story?

3) What is the internal/external conflict in the story?

4) The climax of the story happens when...

5) When does foreshadowing happen in the story?

6) Write your own conclusion of the story.

...

Theo mình hiểu thì các bé vừa luyện khả năng đọc tiếng Anh, vừa luyện tư duy phản biện. Họ đang làm khảo sát ở vài trường quốc tế trong nước, và dự định mở lớp trên hỗ trợ các HS tại đó. Họ cung cấp bài học, đăng nhập... miễn phí. Họ sẽ mở 2 lớp cho 2 trình độ tiếng Anh khác nhau. Theo mình biết thì không giớn hạn tuổi, trình tiếng Anh cỡ nào thì chọn đúng lớp mà vào.

Lúc đầu họ dự định mở cho một số trường trong nước, nhưng mình nói họ nên khảo sát trên wtt để mọi người có thể vào được, chứ làm cho trường quốc tế trong nước thì chỉ giúp được 1 số nhỏ. Vậy mẹ nào có ý định tham gia, xin trả lời bài này nhé. Họ nói nếu đông đảo người hưởng ứng, họ sẽ mở miễn phí cho mọi bé trên wtt.

Xin các mẹ điền thông tin sau khi trả lời bài:

Bé đang học lớp mấy:

Trình độ tiếng Anh hiên tại:

Bố/mẹ bé mong bé học được gì từ chương trình trên:

Bố/mẹ dự định cho bé theo học chương trình trên mấy tiếng một tuần?

Nhanh tay các mẹ nhé, mình không biết họ có giới hạn số HS không.

Uyển