Mình thấy có đề tài "Bé Quý Mùi - chuẩn bị vào lớp 1 năm 2009" nhưng nó không giống với những trăn trở thắc mắc của mình nên mình mạo muội lập ra topic này để những ai có kinh nghiệm, có ý kiến hay cùng trao đổi và chia sẻ nhé. Xin phép Mod đừng chuyển topic của mình nhé! Mình cảm ơn!

Chuyện của mình đây. Con gái lớn mình năm nay đã học lớp 3, ngày chuẩn bị vào lớp 1 trộm vía con đã đọc thông viết thạo và mình rất tự tin vào con nên không gửi con đi học hè, chỉ theo học hè ở trường trước khi vào lớp 1 khoảng 1 tháng thôi. Ấy vậy mà vẫn bị cô giáo phàn nàn "Con chậm hơn so với các bạn" Mình hiểu là vì mình không cho con đi học nhà cô đây.

Năm nay Cu thứ 2 nhà mình cũng chuẩn bị vào lớp 1, rút kinh nghiệm từ cô chị mình đã đăng ký ngay từ ra Tết cho con trai đi học thêm nhà cô. Hiện nay con đã học được gần 2 tuần rồi và mình thấy nếu học như thế này thì khi vào lớp 1 con sẽ học gì nhỉ?

* Toán: hiện tại chưa học cộng, trừ mà mới chỉ tập viết số thôi

* Tiếng Việt: viết các nét

* Tập đọc: mấy hôm trước còn đánh vần, hôm nay đã đọc trơn (nghĩa là không đánh vần nữa mà đọc ngay cả câu, ví dụ: Cô có cờ đỏ ạ)

Mình cũng muốn tham khảo các bạn đã từng hay đang có con chuẩn bị vào lớp 1 như mình, việc học như vậy có đúng phương pháp sư phạm không nhỉ? Con mình thường là viết không đúng độ cao độ rộng của nét, thường bị cô phê bình là chậm tiến và khen một số bạn đọc thông viết thạo, đọc to viết đẹp.... Mình băn khoăn quá. Mình cũng không phủ nhận là con mình có chậm hơn so với các bạn (mình không dạy trước tí nào, con thuộc mặt chữa và mặt số là do các cô ở trường MG dạy trong chương trình) nhưng học như vậy có "đốt cháy giai đoạn" quá không? Tất cả các bài viết nét và số, cô giáo chỉ chấm điểm đặt bút cho các con mỗi dòng 1 ô thôi, còn lại là các con phải tự....

Mình thật sự băn khoăn và nhiều khi thấy stress kinh khủng, mình rất muốn được các bạn cùng trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm dạy con trong thời gian "quá độ" này.

Giúp mình nhé!