Chào các bố mẹ!

Bé nhà mình hơn 6 tuổi, sắp hết HK II lớp 1. Đang có cuộc thi Giải toán trên mạng dành cho các bé từ lớp 1, bé nhà mình đã tham gia giải ofline từ các đây gần 1 năm và thường xuyên giải online kể từ khi vào đầu năm học vừa rồi. Bé lần lượt qua các vòng thi trường, quận rồi hôm qua là đến vòng thi Thành phố.

Trong thời gian qua, trước mỗi lần vượt cấp quan trọng là bé phải thức nhiều các buổi trưa để cô tranh thủ hướng dẫn, về nhà cũng phải chú trọng ôn luyện nhiều. Bé khá nhanh khi tiếp nhận kiến thức mới và hầu như không mấy vất vả trong chuyện học hành. Gia đình mình cũng khuyến khích và hướng dẫn chứ không hề đặt gánh nặng và thúc ép cháu để đạt thành tích. Nhưng sáng qua, khi đi thi vòng TP và bị loại thì cô giáo của bé tỏ vẻ buồn, không nói gì với bé nhưng khi mình đón con thì cô có trách bé không chú ý trong phòng thi rồi trả lời sai này nọ. Mình cũng vâng dạ rồi thôi. Tối đi ngủ nói chuyện thì bé tuyên bố thẳng thừng "Con sẽ không bao giờ thì Violympic online nữa mẹ ạ. Con rất mệt vì không được ngủ trưa, phải làm bài nhiều. Con bị cô mắng nhiều". Chưa hết, sau khi mình tỉ tê trò chuyện thì bé đồng ý sẽ cùng mẹ thi toán offline nhưng vẫn quyết liệt từ chối thi online và bảo "Con là đứa bất tài, con là đồ bỏ đi, con làm gì cũng thất bại". Mình đã an ủi con, khằng định với con rằng dù con có làm gì thì tình yêu của mẹ với con cũng không thay đổi.

Sáng nay bé uốn éo kêu đau đầu hoa mắt chóng mặt không muốn đi học. Mình biết không phải thế nên vẫn phải dỗ dành và nhờ ba của bé "ra quyết định" cứng rắn. Mình không biết có phải đây là những phản ứng bước đầu sau cảm giác thất vọng về bản thân của bé không?

Bé là đứa trẻ ham học hỏi, tư duy tốt và nhanh. Nhưng mình cảm thấy bé bị mất cân bằng và muốn giúp bé. Mình mong được các bậc phụ huynh có kinh nghiệm giúp đỡ để mình có thể giúp bé. Mình cảm thấy lo lắng về tình trạng tâm lý này của bé. Mình phải làm gi bây giờ?

Rất cảm ơn các bạn đã quan tâm