Xin lời khuyên từ các mẹ. Bé nhà mình là bé trai năm nay vào lớp 3. Tính cách hiền lành, khá ngoan, sống tình cảm, dễ tủi thân, nhưng ngây thơ dại dột hơn các bạn rất nhiều.

Mấy hôm trước mình bỏ phong bì 500k để đi thăm người bạn ốm nhưng bận chưa đi được nên mình bỏ phong bì trong túi, đi làm về mình thường cất túi vào tủ, tủ không khoá, cả nhà có thể tuỳ tiện mở.

Hôm sau, mình kiểm tra lại phong bì để chuẩn bị đi thăm thì thấy phong bì trống không, nghĩ mình bất cẩn làm rơi nên mình lục tìm trong nhà, phát hiện có 3 gói bim bim, 1 gói bóc dở, 2 gói nguyên ở dưới gầm giường (giường gầm cao). Mình hỏi bé thì bé bảo bé lấy 5k trong tủ đi mua bim bim ăn vì đói (5k không thể mua được 3 gói bim bim) Biết bé không biết phân biệt mệnh giá tiền, mình đưa 1 số tờ tiền ra hỏi thì bé chỉ vào tờ 500k. Bé bảo bạn Zin và bạn Bim hàng xóm chỉ cho bé làm như vậy. Mình gọi điện hỏi mẹ của Zin thì mẹ bé bảo bé từng có lần như vậy, nhưng Zin biết phân biệt mệnh giá tiền nên chỉ lấy tờ tiền nhỏ đi mua (Zin học lớp 2).

Mình như sụp đổ, dắt bé ra xe chở sang nhà bà ngoại ở, suốt 2 ngày mình không hề gọi điện hỏi thăm. Sau đó mình ra đón bé về để sang mai đi tập trung ở trường thì thấy mắt bé sưng húp, bà ngoại bảo bé khóc suốt, đêm ngủ còn nấc nghẹn.

Mình biếtt bé nhà mình sống tình cảm, làm chuyện đó cũng là do dại dột không hiểu chuyện. Nhưng mấy hôm nay mình lo lắng không ngủ được, mình không biết dạy bé thế nào cho đúng, nếu cấm bé không được đi chơi thì cũng không đúng, cho bé đi chơi thì sợ bé hư theo các bạn, nhốt bé trong nhà suốt thì sợ sau này dại dột ra đường sẽ bị xúi giục...