Chào các mẹ. Con trai của mình năm nay lên lớp 2, và hiện đang học tại trường làng Tô Vĩnh Diện ở Hào Nam, cách nhà có 5 phút đi bộ thôi. Trên diễn đàn, thấy các mẹ tranh luận sôi nổi quá về các trường điểm, trường chuyên, làm mình cũng hoảng. Vì vợ chồng mình, phần thì ngại phải đến thầy cô, phần thì muốn cho con được học nhàn hạ ở lứa tuổi tiểu học, nên quyết định cho con học đúng tuyến trường Tô Vĩnh Diện, chứ không xin vào trái tuyến các trường Nam Thành Công hay Kim Đồng như ý của ông bà. Bé cũng không phải đi học thêm gì cả, chỉ có tối ông bà hoặc bố mẹ xem lại bài vở và kèm thêm những chỗ con chưa hiểu, vì mình chỉ yêu cầu con theo được chương trình, nắm được kiến thức ở lớp. Nói thật, trước khai giảng, khi xem chương trình sách giáo khoa của con mình đã hoảng, lo là con không theo hết được chương trình kia. Do suốt thời gian học mẫu giáo, con trai mình chỉ thi thoảng đến lớp còn lại có ông bà trông nên cứ ỷ lại. Vào tháng 8, cho đến trường đăng ký lớp, các bạn trong lớp hầu hết đã biết viết, có mỗi con trai và 2 bạn nữa là gần như tờ giấy trắng. Lo kinh khủng. Thế rồi năm học lớp 1 cũng trôi qua ổn thỏa, cũng được học sinh giỏi (tát nhiên lớp có đến 2/3 là HSG). Thấy con trai lớn lên nhiều. Vì là trường làng, nên cô giáo ở Tô Vĩnh Diện cũng không thúc các con phải làm các bài toán khó, không bị áp lực học thêm. Bố mẹ cũng không phải thăm viếng cô giáo, ngày 20/11 và 8/3 thì mang món quà nhỏ nhỏ và bó hoa đến lớp thôi. Cá nhân mình thấy con phát triển bình thường. Hay do mình không cho con tiếp xúc với các bạn trường chuyên, lớp chọn nên cứ cho rằng con vậy là được rồi? Hướng của mình là cho con học nhàn hạ, từ lớp 2 chỉ đi học thêm tiếng Anh tuần 3 buổi (mỗi buổi 1h) ở ngay gần nhà. Hàng tuần cho đi bơi để phát triển thể chất. Còn lại các ngày, cháu đi học về là ở nhà, vui chơi, tối xem lại bài khoảng 1 giờ rồi đi ngủ. Tháng hè, mình cho bé về quê nội một tháng, một tháng nữa là đi bơi, đi nghỉ mát với bố mẹ, ông bà. Mình muốn con thực sự được nghỉ hè, tận hưởng tuổi thơ. Hôm qua, cháu mới trở lại trường nhận cô giáo mới và bắt đầu ôn lại kiến thức lớp 1. Nhiều bạn bè của mình không đồng tình cách này, mà cho rằng phải cho con học dân lập, hoặc cạnh tranh vào trường điểm hoặc có tiếng. Các con của các bạn mình cũng đi học thêm suốt. Ngay trên diễn đàn cũng thấy phần lớn phụ huynh chọn giải pháp như thế. Mình đọc lịch trình học của nhiều cháu và thực sự thấy hoảng. Học thêm kín tuần, kể cả T7, CN. Chi phí để bé học trường dân lập nhà mình hoàn toàn có thể chi trả, nhưng mình chỉ không hiểu liệu có cần thiết phải như thế? Có phải tư duy của mình cổ hủ không nhỉ? Nếu mình cứ chọn cách này, có phải mình đã vô tình làm mất cơ hội cho cháu phát triển trong tương lai? Mình băn khoăn quá. Liệu có mẹ nào suy nghĩ giống mình, để con học nhàn hạ cấp tiểu học không?