Tối qua có mấy phút trao đổi với một mẹ bạn học của con và tối về trăn trở tỉnh giấc từ canh năm và nghĩ đến cái sự học của các con mà lẫu ruột... Tự an ủi mình Giai nhà may mắn tới giờ hai mẹ con chưa phải đau đầu như một mẹ này tâm sự, nhưng cũng làm mình trăn trơ...

Không biết các Cô thấu tỏ tâm trạng của các bậc phụ huynh không hay vẫn cứ thành tích và mưu sinh...

Cuộc sống ưu và nhược luôn đi song hành và con người cũng thế, không ít Phụ huynh tâm trạng nhiều điều muốn nói giống như mấy mẹ phụ huynh kia nhưng chỉ giám chia sẻ tâm trạng lo lắng của mình với nhau mà chẳng ai giám nói với các cô, âu cũng là lẽ thường " muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy" vì thế "yêu thầy" nên thầy bảo sao là mẹ con nghe vậy có ai giám ý kiến ý góp ý với Cô lời nào đâu, nhưng trăn trở và thực hiện cả thời gian dài sau đó và có nhà cũng thất điên bát đảo. Nhìn lịch học của con mà các mẹ quay cuồng.

Chẳng hiểu cái khái niệm hết lớp 1 thì phải biết những gì nhưng dưới đây là lỗi lòng của một mẹ kể cho mình:

Đồ dùng học tập phải chuẩn cả lớp giống nhau, một số mẹ mua SGK rồi xin để dùng ở nhà, cô sẽ mua giúp toàn bộ, hơn 600k, mấy mẹ lắc đầu nhưng chẳng ai giám ý kiến với cô, thành ra khối mẹ bỏ phí cả bộ SGK kèm theo đồ dùng học tập dư nguyên một bộ ở nhà hic hic dẫn chứng là nhìn cặp sách của con mẹ ý còn hơn cả sinh viên đại học : file kẹp, vở A4 kẹp kia chuẩn như nhân viên hành chính văn phòng.

Con mẹ ý mới đi học buổi thứ 2 đã nhận bài tập về nhà 4 trang giấy khổ A4 đóng gáy sẵn, kèm theo lời dặn học thuộc phép cộng từ 1đến 10 xuôi và ngược -à may quá con mình vẫn được chơi dài buổi tối vì ở lớp con làm hết bài tập rồi hihi.

Chưa hết, hè rồi mẹ đó tổ chưc lớp học chữ trước khi vào lớp 1 cho con, ban đầu tối đa 15 con sau lên đến gần 30 con, tức cười nhất là cô thu đủ xiền học phí + chi phí mua bảng cho từng con + tiền điện nước mỗi con hơn 10k (mình không nhớ rõ) hichic, mẹ nào thấy nhỏ nhỏ nhưng thấy ấm ức vì cô thu học phí mà không đầu tư.

Lịch học thì thay đổi như thời tiết, lúc nào cũng trực chiến xem hôm nay học hay không, nhiều lúc phút chót nhận được quả tin nhắn “ hôm nay cô bân…”

Tới giờ vào năm học mẹ ấy tâm sự đang đau đầu mấy hôm nay không biết làm thế nào: vì cô vừa thông báo sang tuần lớp “luyện chữ” bắt đầu học lại tuần 2 buổi vào 17h – 19h hic hic, nhìn mặt mẹ ấy méo lại trăn trở mà mình xót xa như chính mình rơi vào, mẹ ý nói: bài tập thì nhiều vậy, con hoc 16h30 mới về mà học thêm tiếp đến 19h thì ăn lúc nào. Những mẹ khác đưa đón con kiểu gì, rồi nhà mẹ ý lúc nào cơm nước vì phòng khách và bếp cùng mặt bằng, các phòng trên đều kê giường rồi, chẳng lẽ đợi các con học xong 20h mới nấu cơm ăn uống tắm giặt, ăn uống xong hơn 21h thì con chuẩn bị bài cho ngày hôm sau thế nào, con mình theo rồi chẳng giám nói với cô dừng lớp vì con học lớp cô hichic.

Chao ơi nghe xong mà mình lẫu cả ruột, khi nghe thêm câu nữa “các mẹ ý nói cô này đưa quà ngày lễ phong bì không dưới 500k, mà phải đưa ở trường không gặp ở nhà” Mình chết đứng luôn.

Lạy trời, may mắn ban đầu mình cũng tính xin lớp cô, rồi lại không học lớp cô, chứ mình mà theo vụ này chắc “ mẹ con cùng ngât” chẳng biết niềm vui được bao lâu giờ sau 2 buổi học chính thức con mình vẫn vô tư bảo mẹ “con làm hết bài cô giao ở lớp rồi” vậy là con chơi suốt cả tối. Chắc số mình vẫn may.