Chào mọi người, em đang có 1 vấn đề muốn tham khảo ý kiến của mọi người bởi em cũng không biết việc đó có sai trái gì không nữa.

Chuyện là thế này, con em hiện học lớp mẫu giáo 3 tuổi tại 1 trường mầm non bán công tại huyện Thanh Trì - HN. Đợt vừa rồi họp phụ huynh và em không đi họp cho cháu mà nhờ ông ngoại đi và ông có phản ánh lại là nhà trường đang có kế hoạch mua sắm điều hòa để trang bị cho lớp học/máy Laptop cho các cô giáo và khoản tiền dùng để mua sắm các item này là do gia đinh các cháu đóng góp. Nghe xong điều này em thấy không thống nhất với việc đó, em cũng đã đi hỏi lại một số phụ huynh khác và các phụ huynh khác cũng xác nhận đúng là cô giáo chủ nhiệm của cháu có nêu ra việc mua điều hòa/ Laptop và tiền này do các cháu (thực chất là gia đinh các cháu) đóng góp.

Thứ nhất, về việc mua điều hòa thì các phụ huynh có con học đã từng học lớp 3 tuổi đều nói rằng đã thu tiền mua điều hòa từ khi các cháu học lớp 3 tuổi (100k/cháu)đến nay các cháu đã vào lớp lớn hơn (4tuổi) rồi mà vẫn chưa thấy mua điều hòa, cũng không thấy các cô nói tại sao lại chưa mua. Hơn nữa ngay đầu năm học các cháu đều phải đóng nhiều khoản tiền (trong đó có tiền xây dựng trường) tại sao các cô không trích ra để mua điều hòa, và một điều em muốn hỏi các mẹ có hiểu biết trong lĩnh vực giáo dục mầm non là Vận động các cháu đóng tiền để mua điều hòa trang bị cho trường sở có đúng hay không?

Thứ hai, về việc vận động (thực chất là bắt) các cháu đóng tiền mua laptop để các cô sử dụng em thấy rất vô lý. Bởi nếu bảo mua để làm phương tiện giảng dạy tốt hơn thì có khả thi không khi các cháu còn nhỏ 3-5 tuổi, và ở gđ này cháu cần phát triển thể chất và trí lực với các bài tập đơn giản dễ hiểu,cần đến sự hướng dẫn trực tiếp của các cô giáo av do đó việc sử dụng Laptop là không cần thiết. Ngoài ra muốn mua Laptop thì nhà trường phải tự đầu tư tại sao lại huy đồng từ các cháu/cha mẹ các cháu.

Trong buổi họp khi có câu hỏi của phụ huynh thắc mắc về việc tại sao lại bắt các cháu đóng tiền mua điều hòa và laptop thì cô giáo chủ nhiệm đã hỏi vị phụ huynh đó 1 câu hỏi rất vớ vẩn rằng "tại sao các phụ huynh khác thắc mắc mà chị lại thắc mắc?" và giải thích rằng cho việc mua điều hòa laltop bởi trường mà cháu đang theo học là trường điểm, vậy thì phải chăng trường điểm người ta đánh giá bằng số cái điều hòa mà trường đó lắp, số cái laptop mà trường đó có hay sao?

Còn 1 việc nữa là các khoản đóng góp của các cháu đến lớp/trường rất nhiều nhưng khi phụ huynh yêu cầu công khai bằng việc kê ra các khoản mục đã chi tiêu và photo lại cho phụ huynh xem thì cô giáo không đồng ý mà nói rằng chỉ công khai bằng việc đọc khi có buổi họp để các phụ huynh nắm được. Nhưng theo em nghĩ, 1 buổi họp với thời gian ngắn, bàn đến nhiều vấn đề thì việc theo dõi thu chi bằng tai không thể được.

Điều này càng làm em càng bức xúc.

Trên đây là mấy vấn đề mà em đang muốn xin ý kiến của các mẹ, bởi em muốn làm rõ vụ này xem ra sao vì có rất nhiều phụ huynh đã kêu ca vì nó chứ không phải một mình em.

Em rất cảm ơn ý kiến đóng góp của các mẹ