Chào các mẹ!

Con trai mình 31 tháng rồi, đi học nhà trẻ được 4 tháng. Khi bắt đầu vào học thì con vẫn bú sữa ban đêm (20-30ph/1 lần/1 hơi - tùy 1 hơi nhiều hay ít, trung bình 1 bình 240ml thì 3-4 hơi). Khi bắt đầu đi ngủ đến khi ngủ dậy thì trung bình từ 3-4 bình, có khi ngủ dậy muộn (khoảng 9h) thì lên đến 5 bình. Kỷ lục 1 đêm có khi lên đến 6 bình. Mỗi 20ph -30ph thì gào lên 1 lần, đưa sữa vô bú xong thì im quăng bình, ôm gối ngủ tiếp, cứ như vậy cho đến sáng.

Bắt đầu đi học vào giữa tháng 2 thì các cô nói nếu bú đêm thì rất khó cho con ăn sáng và không tốt, vì vậy mình lên kế hoạch cai sữa đêm cho con. Khoảng giữa tháng 3 thì cai sữa thành công. Nhưng từ đó đến giờ con vẫn 20-30ph gào thét 1 lần (đúng nghĩa gào thét, mình ở tầng 3 mà bà ở tầng trệt nghe rất là rõ). Lúc đầu thì mình nghĩ do mới cai sữa nên chắc con chưa quen, nhưng bây giờ đã gần giữa tháng 6 rồi mà mức độ ban đêm con la hét ngày càng tăng. Đỉnh điểm 3 hôm nay phải đánh con thật đau để con khóc to thì con mới tỉnh để con im và ôm gối ngủ tiếp và rồi khoảng 30ph sau lại tiếp tục như vậy. Cứ thế cho đến sáng. Lúc con gào thét mình cảm nhận trạng thái của con vẫn ngủ, không tỉnh, mở đèn bế xốc con lên thì con không chịu oằn người đòi nằm ngủ.

Ngoài ra con còn có tật nghiến răng, nghiến răng rất nhiều nhất là tối ngủ sau khi mà con gào thét xong thì con nghiến răng nghe :"kít... kít..." vậy. Nghiến rất mạnh, bây giờ nhìn hàm răng con là thấy 2 hàm bị lệch nhau luôn!

Về phía trường học thì bản thân mình đánh giá trường rất tốt, các cô chăm con rất kỹ, điều đặc biệt là con rất thích đi học, không sợ cô. Đi học về mình hay hỏi con đi học có vui không thì lúc nào con cũng nói vui! Và rất thích mai sẽ đi học tiếp. Khi đón con về thì không bao giờ con chịu về liền mà chơi ngoài sân gần 1h mới chịu về.

Về phương diện tâm linh: nhà chồng mình theo đạo Công giáo, mẹ chồng mình đã xin nước phép về rắc trong phòng mình và cả nhà và vợ chồng mình đều đọc kinh trước khi đi ngủ. Nhưng vẫn không có tác dụng. Có người chỉ mình xông qua lửa, để 1 con dao dưới đầu giường, cây dâu tằm, tỏi, thậm chí mua thuốc sài để trên đầu giường con mà vẫn không ăn thua. Đổi hướng nằm cũng không luôn.

Về sức khỏe: mình đã bổ sung đầy đủ canxi theo yêu cầu bác sỹ vẫn không ăn thua gì. Đi khám thì bác sỹ nói nếu buổi trưa con nằm ngủ mà tình trạng giống vậy thì mới nghĩ đến vấn đề thần kinh, còn con mình thì buổi trưa ngủ ở trường rất ngon, ngủ 1 hơi dài, không la hét gì cả. 2 ngày thứ 7 và CN ở nhà buổi trưa con ngủ cũng rất ngon.

Có mẹ nào có con giống mình hoặc biết ai có trường hợp giống mình thì chỉ mình nhé! Mình thật sự rất mệt mỏi! Xót con lắm vì tối con ngủ không được ngon giấc mà lại bị mẹ đánh (ngoài cách đánh ra thì không có cách gì làm con giật mình, tỉnh để mà thôi gào thét).

Mình có nghe nói cúng Cha sanh mẹ độ thì sẽ hết. Mình chưa làm thử bao giờ, vì mình không biết cách cúng như thế nào, nếu ai biết xin chỉ giúp mình, hoặc có bùa chú gì giải được hoặc có bất kỳ cái gì để con có thể ngủ ngon thì làm ơn chỉ mình với nhé!

Không biết có phải do con và bố mẹ tuổi xung khắc không nên con mới không ngủ ngon như vậy (con tuổi Sửu, bố tuổi Mùi, mẹ tuổi Tuất). Chẳng biết nguyên nhân vì sao nên có lý do nào thì cứ vin vào lý do đó để ..........

Tối nay ông bà ngoại yêu cầu để con ngủ với ông thử xem sao, tách hẳn bố mẹ 1 đêm. Nhớ con kinh khủng, lòng hồi hộp không biết tối nay con ngủ ngoan không? Lo lắng chẳng ngủ được lên đây hỏi các mẹ trên diễn đàn vậy! Vì bà nói nếu con ngủ ngon thì do phòng mình ở nhà nội có vấn đề, còn con ngủ không ngon thì con có vấn đề! Cầu mong tối nay con ngủ ngon con nhé!!!