Chào các mẹ , con gái e dc 4 tuổi rưỡi rồi . Nói chuyện cũng tuơng đối , khi nói hay rặn chữ và câu , hay lặp lại , phát âm bị ngọng nhiều từ lắm .

Nhưng mà có cái sao con bé nói chuyện ngược đời lắm các mẹ ạ , nhiều khi vc e bực mình cứ la con bé , nhưng mà bà ngoại lại bảo tính nó thế cứ để nó phát triển như vậy , đừng có can thiệp ?

Ví dụ nhu con bé nó muốn ăn bánh ( bánh để trên tủ bếp chẵng hạn) thì nó sẽ nói là : Ủa cái ji vậy mẹ ? ( rõ ràng đó là bịch bánh orion mà nó hay thích ăn , hay 1 loại bánh khác ) Rõ ràng con bé biết là bánh mà vẫn hỏi , sau đó con bé nói rằng "Bánh ngon quá ha mẹ ha ! " Em biết rõ con bé muốn xin bánh nhưng nó ko nói thẳng như là " mẹ cho con ăn bánh đi mẹ " mà nó lại nói vòng vòng như thế , Nhiều khi vc mình bực , bắt con bé phải xin mới cho .Mình cũng ko rõ làm như vậy có kì ko hả các mẹ

Hay ví dụ như con bé mua đồ chơi ji thì nói là " Đồ chơi đẹp quá mẹ ha , chừng nào ba mẹ có tiền mua đồ chơi cho 2 em nha !

Có khi con bé bị viêm họng nên mình ko cho ăn bánh kẹo , mà chỉ cho 2 bé nhỏ , thì con bé nói là " Mẹ, Suri còn bệnh hả mẹ . Kẹo ngon quá mẹ ha , mẹ thuơng 3 đứa luôn hả ?":RaisedEye .....Mất 5 phút em mới hiểu ...hix con bé hỏi em thuơng 3 đứa luôn hả , nếu e trả lời là e thuơng 3 đứa luôn thì có nghĩa là phải cho nó ăn kẹo ( theo cách hiểu của con bé )... dĩ nhiên nó bit đời nào mình lại nói chỉ thuơng 2 em :Crying:

Đặc biệt là con bé rất biết nịnh ( em thì ghét cái tính này lắm hix ) mà nịnh khôn lắm cơ , em làm make up cho cô dâu , nhiu khi cô dâu chưa trang điểm nó đã khen cô dâu đẹp , trang điểm xong rồi thì nó khen là " mẹ trang điểm cô dâu đẹp quá ha ! " ...Nhưng vc e ko có tính này mà cũng ko thix nịnh nọt ...ko hiểu sao con bé lại có kiểu nói chuyện như vậy , muốn cái ji cũng ko bao giờ nói thẳng mà toàn nói xéo ko à , nhiều lần chồng bực làm ngơ đến khi nào con bé nói ra điều mình muốn thì thôi , ko biết như vậy sai ko các nhỉ ?