Chào các mẹ, vợ chồng mình chưa có con, mình muốn kể 1 chuyện như thế này:

Một bữa tiệc gia đình, có vài em bé khoảng 3-4 tuôi đi theo, người lớn ăn, các bé được chăm ở 1 mâm riêng. Vậy mà sau khi đã phá tan tành mâm của các bé, 1 bé chạy ra chỗ mẹ gào khóc đòi bế, ừ thì bế, người mẹ vừa ăn vừa lo bế con.

Em bé ấy ngồi trong lòng mẹ, chỉ vào mâm đòi cái này cái kia, người lớn quý trẻ con, đòi cái gì cũng gắp cho, bé ấy có rồi nhưng không ăn mà dùng để... ném vào các cô bác khác cùng mâm và cười nắc nẻ. Bé ấy chỉ vào 1 con tôm trong mâm đòi ăn, nhưng trong bát đã có vài con đã được mẹ bóc vỏ rồi, mẹ bé bảo không được, ăn hết tôm trong bát đã. Vậy là bé gào lên: Mẹ như con điên ấy. Rồi vung tay hất bát nước chấm trên bàn tung tóe vào người các cô bác khác cùng mâm. Mẹ bé chỉ biết lắp bắp "không được làm như thế", nói xong đã thấy bé nhảy tót lên bàn đạp tung bát canh, vừa phá vừa gào lên "đồ điên. đồ điên". Người mẹ ấy vẫn chỉ biết lắp bắp dỗ ông giời con, mặc dù thường ngày bà mẹ ấy là 1 giáo viên nghiêm khắc có tiếng.

Tan tiệc, mình hỏi bà mẹ ấy 1 câu, sao chị lại để cháu hư như vậy? Không có cách nào nghiêm khăc hơn để dạy cháu sao?

Chị ấy trả lời "Ôi dào, trẻ con ấy mà, bao giờ em có con rồi sẽ biết".

Câu chuyện trên là 1 trong rất nhiều trường hợp tương tự mà mình đã gặp về sự quậy phá của các em bé. Có nhiều trường hợp mình nhận thấy rõ sự hư đốn và thiếu giáo dục. Nhưng chỉ nhân được 1 câu trả lời "Bào giờ có con rồi sẽ biết" - Đấy cũng là lý do vợ chồng mình "sợ" có con đến tân bây giờ?

Tại sao lại thế hả các mẹ? Làm ơn giải thích giúp vợ chông mình với. Có phải cứ có con rồi là mình sẽ yêu thương nó đến mức mờ mắt không nhân ra đúng sai gì nữa để dạy con không? Để nó có làm nhiều điều xấu mình cũng không thể mắng mỏ hay nghiêm khắc hơn??? Nếu đúng vậy thì....

Mong các mẹ giải thích giúp nhà mình, cảm ơn các mẹ !!!