Giờ con em 3 tuổi, em cho đi lính từ năm 1 tuổi tròn. Lớp tư thục nên chỉ có 1 vài cô , 2 năm đi học nên các cô coi nó như con, em phải công nhận sự kiên nhẫn và chăm sóc của các cô giáo với thằng con em là khá tốt. Năm đầu tiên thì chắc do bé quá lại là lính mới nên các cô đặt đâu ngồi đấy, đến năm thứ 2 thì thành hổ báo. HÔm nào cũng cắn nhau, oánh nhau sứt sẹo đầy người, tuy nhiên biết cách nịnh hót và lấy lòng các cô chị bị đét đít và úp mặt vào tường là cùng. Vụ này rất nhiều lần em chứng kiến tận mắt rồi còn qua lời kể của các phụ huynh khác. Đại khái là mọi thứ trong lớp rất bình thường.

Cơ mà tự dưng vấn đề xuất hiện trong 3 tháng đổ lại đây. Vào một sáng đẹp trời, đến cửa lớp, tự dưng cu cậu lăn ra khóc rất thảm thiết, nhất quyết ko chịu vào lớp và đòi về, em lo lắm, hỏi han đủ kiểu, nhưng ku cậu chỉ nhất mực nói câu ko đi học đâu, và đòi về. Thậm chí , lăn ra giẫy đành đạch giữa đường giữa phố hồn nhiên lắm ( mà vụ lăn ra đường thế này không bao giờ có luôn, vì ku cậu ko có thói mè nheo đòi nọ kia) . Rồi từ đó trở đi , nối tiếp ngày qua ngày, ngày nào cũng một vở tuồng chèo tái diễn, con lăn ra khóc như cha chết mẹ chết, bám cẳng bám càng mẹ đòi về bằng được, phải nhờ sự trợ giúp của 3,4 cô giáo ra, mới chịu vào lớp trong tình trạng bị trói chặt vác vào. Em thì tìm đủ mọi biện pháp để tìm hiểu xem con bị làm sao. Lúc đầu tưởng ông ý bị bạn bắt nạt , hoặc bị cho vào chế độ quân phiệt quản thúc riêng. Nhưng theo dõi camera vẫn thấy bố ý tha ko đánh các bạn thì thôi, chứ có đứa nào bắt nạt nó. Vẫn chơi rất vui cùng các bạn hò hét nô đùa. Các cô thì vẫn kiên nhẫn nhẹ nhàng hết mức tối đa, vì lớp ở giữa chợ nên bất kỳ ai cũng có thể nhìn vào , đại khái là các mẹ phụ huynh cũng comment rất tốt về tư cách nhà giáo của các cô. Nhiều lúc em còn thấy phục sự hiền hòa của các cô, chứ phải em thì chắc em hóa rồng với cái lũ giặc đấy rồi.

Em chuyển sang oánh bài úp, thi thoảng vào lớp bất chợt hoặc nhờ bà ngoại tạt qua tạt lại xem thằng cháu ra sao, vẫn nghịch như thường, về nhà dò hỏi con đủ trò. Nào là cô có đánh con bao giờ không, nó bảo ko, rồi hỏi thế cô đánh vào đâu, thì nó bảo cô đánh vào đít :)) cũng dễ dụ lắm, rồi hỏi cô đánh đau ko, thì bảo là không đau, rồi hỏi cô đánh vào đâu nữa thì bảo vào đít thôi, thế là được. Rồi em dò hỏi đủ kiểu , kiểu như bạn có chơi cùng không, bạn có ghét không, có đánh nhau với bạn không, có bị nhốt không, hay gì gì đó. Thì thấy nó vẫn trả lời rất bình thường, hỏi thích đi học không thì bảo thích đi học lắm, hỏi thế sao khóc khi vào lớp thì nó im huhuhu. Mà lạ cái chỉ làm trò lúc đi học thôi. Còn lúc về thì hôn hít bạn bè cô giáo lưu luyến lắm, về nhà vẫn nhẩy nhót hát hò gào thét như thường. Chứ nó mà lăn ra khóc đòi ở lại lớp chắc em đáp ứng liền. hixx. Em cũng dở đủ biện pháp rồi, từ nghiêm khắc, khuyên bảo, đe dọa , năn nỉ, dụ dỗ, roi vọt, lờ đi, rồi nhờ người khác đưa đi học, hăy tự tay dẫn nó vào lớp đủ trò, mà đến giờ vẫn không có gì khả quan hơn. 3 tháng, 3 tháng, trong 3 tháng mà sáng nào cũng như cực hình, mà lạ cái thằng con em diễn mãi ko thấy chán dù em đã chán lắm rồi. Mà tức cái, trước khi vào lớp, từ nhà đến trường, chú vẫn i ô hát véo von, rồi nhải đi nhải lại câu không khóc đâu không khóc đâu, thế mà đến cửa lớp một phát là giờ mặt ngay :((. Em nản lắm rồi.

Có mẹ nào có con như con em không , hoặc chí ít có sáng kiến nào giúp em không. Chứ 3 tháng trời em sắp hết kiên nhẫn rồi.