Gửi các Ba Mẹ có con đi học ở trường mầm non việt âu  cơ sở của Phan Huy Ích (mình chẳng thèm viết hoa tên trường, vì nó thật không xứng đáng). Nhà mình ngay bên cạnh trường, ngày nào mình cũng nghe tiếng khóc thét điếng người của các bé, mình có con nên mình hiểu được rằng không dễ dàng gì mà các bé một cách thét lên như vậy, trừ khi các bé bị gì đó thực sự rất đáng sợ. Mình tự hỏi, làm thế nào các con người được gọi là 'cô giáo' của trường có thể sống trên đồng lương Ba Mẹ các bé đã đóng cho các cô, trong nước mắt và tiếng gào thét của các bé. Mình có thể nghe rõ tiếng gào liên tục bất kể khi nào bé còn thức, ngay lúc các bé ăn, ngay lúc bé chơi, kể cả lúc bé ngủ, nhất là các bé nhỏ dưới 1 tuổi, tiếng các bé khóc mong manh lắm. Trong giai đoạn dịch trường không giữ trẻ, cả gia đình mình cầu mong cho trường nghỉ luôn để có thể thả tự do cho các con, nhưng sau dịch khoản giữa tháng 2/2022 trường lại mở cửa, và ác mộng của các con lại bắt đầu. Mình từng gọi tổng đài bảo vệ trẻ em 111 nhưng thật thất vọng, vì không ai hỗ trợ được. Ngay đối diện trường là tổ dân phố nhưng cũng không ai đứng ra lên tiếng hay thắc mắc về các tiếng khóc này.

Mình thực sự hi vọng các Ba Mẹ có con gửi ở trường có thể đọc được bài đăng này, các Ba Mẹ nhớ kiểm tra thể chất lẫn tinh thần con mình nhé.