Chào các mẹ,

Mình đang rất bức xúc, mong được sự chia sẻ với các mẹ đây!

Chuyện là con gái mình hiện đang theo học lớp Pascal Blaise trường Mầm non Vietkids, 21 ngõ Giếng, Đống Đa, Hà Nội. Gần đây, vợ chồng mình để ý thì thấy bướm cháu có hiện tượng hăm đỏ và đi tiểu thì cứ thế kéo quần lên mà không lau. Mình hỏi con sao không lau, thì con trả lời: “Ở lớp các bạn đều thế, cô không cho con dùng giấy” và con liên tục bảo bố mẹ phải đến nói với cô giáo để con được dùng giấy.

Trao đổi với cô giáo và được biết ở lớp vẫn có giấy cho con dùng, vợ chồng mình lại khuyến khích con lau sau khi đi tiểu. Đến tối hôm sau khi tắm cho con, mình trò chuyện hỏi con có lau sau khi đi tè không, thì con bảo con dùng giấy lau thì bị cô giáo Quỳnh bắt gặp, phạt tụt quần để cô dán băng dính vào bướm. Sững sờ, vợ chồng mình ngay lập tức gặng hỏi con, tất nhiên con chỉ trả lời khi thấy thái độ của bố mẹ nhẹ nhàng, đùa vui. Con khắng định là cô Quỳnh dán băng dính vào bướm khi thấy con dùng giấy lau sau khi đi tè vì cô sợ tắt ống (cống). Buổi sáng hôm sau, con ngủ dậy có són tè ra quần và khóc, chuyện này chưa hề xảy ra trước đây, các mẹ ạ!

Ngay sáng hôm đó, gặp gỡ nhà trường để trao đổi việc này, mình nhận được ngay lời xin lỗi và hứa sẽ giải quyết vấn đề của cô Phụ trách, bà Hiệu trường. Tuy nhiên, mình không gặp được cô Quỳnh với lý do, cô “bị trúng gió” sau khi đón trẻ đến trường.

Vợ chồng mình ra về với niềm tin là nhà trường sẽ giải quyết hợp tình hợp lý sự việc này. Thế nhưng, 6 ngày liền mình không nhận được bất cứ thông tin nào của nhà trường, cũng như không nhận được bất kỳ cuộc gọi hay lời đề nghị gặp trực tiếp phụ huynh nào từ cô Quỳnh. Đến buổi chiều ngày thứ 7 cô Phụ trách báo với mình là cô Quỳnh bảo không làm việc đó.

9 ngày sau, theo đề nghị của trường, vợ chồng mình gặp bà Hiệu trưởng, cô Phụ trách và cô Quỳnh để nghe hình thức xử lý kỷ luật cô Quỳnh. Quan điểm của nhà trường là tin cô Quỳnh không có hành vi dán băng dính vào chỗ kín của Andi, nhưng vẫn đưa ra hình thức kỷ luật như sau: đình chỉ công tác cô Quỳnh 10 ngày, phạt cô Quỳnh không “đứng lớp” 6 tháng.

Nhưng các mẹ ah, trong buổi làm việc với nhà trường đó vợ chồng mình đã hỏi cô Quỳnh là cô học trường nào ra, tốt nghiệp vào năm nào, có được học lớp bồi dưỡng nào không, thì cô Quỳnh trả lời: cô chỉ học hết lớp 12, làm việc trong trường được hơn 4 năm và chưa học qua lớp đào tạo, bồi dưỡng nào. Trước đó, Bà Hiệu trưởng trường còn cho mình biết cô Quỳnh có nói sẵn sàng “tử tự tại trường” để chứng minh cho phụ huynh thấy cô không dán băng dính vào chỗ kín của con.

Mình quá sốc với hình thức kỷ luật mà nhà trường đưa ra và cũng bất bình với cách quản lý giáo viên của trường. Một hình thức kỷ luật quá đỗi vô lý, khi cô Quỳnh, người đáng ra không đủ tư cách “đứng lớp”, mới tốt nghiệp lớp 12, chưa hề qua đào tạo kỹ năng đào tạo trẻ, lại bị phạt 6 tháng không được “đứng lớp”. Mình thắc mắc tiêu chí lựa chọn giáo viên của trường thế nào mà một người chưa qua đào tạo lại được lên lớp dạy trẻ. Nhà trường có giải thích cô Quỳnh là giáo viên đưa đón, chỉ phụ lớp khi các lớp khuyết giáo viên, thì dù thế, cô cũng phải được trang bị kiến thức nuôi dạy trẻ chứ? Vì trên xe cũng như lớp học, thậm chí còn phức tạp hơn bởi có nhiều học sinh các độ tuổi khác nhau. Các con nghịch, tranh giành hay nói gở, nhỡ bị thương thì ai là người xử lý tình huống hay sơ cứu trẻ vào lúc đó. Mình cũng nói ngay với nhà trường, việc cô Quỳnh đòi tự tự là suy nghĩ của một con người quá thiếu hiểu biết và nông nổi. Đặt vào địa vị cô, nếu không dán băng dính vào học sinh thì mình hoàn toàn có thể gặp gỡ, trao đổi với phụ huynh chứ không phải nấp sau bóng của bà Hiệu trưởng, người mà cô ta gọi bằng “bác”. 9 ngày liền, cô không hề gặp hay nói chuyện với phụ huynh, chưa phải chịu một sức ép nào từ phía gia đình mà cô có thể tuyên bố “tự tử tại trường” để chứng minh sự trong sạch của mình. Nếu đây chỉ là một hiểu lầm nhỏ thì cô hoàn toàn có thể trực tiếp giải thích cho phụ huynh, vậy tại sao không? Đây mới chỉ là một khó khăn nhỏ trong cuộc sống mà cô đã không dám đối diện, không tự bảo vệ mình, thậm chí có ý nghĩ gây tổn hại cho thể xác mà hậu quả xa hơn là để lại những tổn thương tin thần cho gia đình cô, cho môi trường giáo dục mà cô đã gắn bó hơn 4 năm. Một cô giáo như vậy, hỏi sao mình có thể yên tâm giao con cho cô nuôi dạy. Trình độ nghề, bản lĩnh sống của cô còn quá ít ỏi, đó là chưa xét đến hành vi phản giáo dục của cô là dán băng dính vào chỗ kín của con nhà mình.

Còn rất nhiều vấn đề nữa các mẹ ah, những lời giải thích của nhà trường như: không yên tâm về chất lượng giấy nên không chủ trương cho trẻ dùng; không lau rửa cho trẻ vì có gia đình yêu cầu không được động vào chỗ kín của các con; hay đưa ra hình thức xử lý kỷ luật như vậy là để cô Quỳnh có thời gian tự vấn lương tâm…Tất cả đã khiến mình đưa ra 2 quyết định: không để sự việc tồn tại ở mức tranh luận giữa gia đình với nhà trường, và không để con tiếp tục học tập dưới một ngôi trường mà mình đã mất hẳn niềm tin vào nó.

Mình đưa lên diễn đàn mong các mẹ chia sẻ và cho ý kiến thêm về trường Vietkids nhé! Cám ơn các mẹ đã lưu ý đọc topic này.