Chào cả nhà, mình hiện đang stress với con gái mình quá. Giờ mình đang không biết phải xử lý nó như thế nào?

Con gái mình hiện được 28 tháng. Ở SG cháu được bà ngoại chăm từ bé nên rất quấn bà ngoại. Hồi Tết cháu ra bắc ăn tết, mình có cho cháu xuống nhà ông bà nội chơi 2 tuần, sau đó cháu bị viêm phổi phải nằm viện và khi gần khỏi thì phải cho cháu trở lại SG vì đã đặt vé rồi.

Khi trở lại SG, cháu ở nhà vài ngày và đã được chữa khỏi viêm phổi. Nhưng tính tình của cháu thay đổi một cách lạ thường. Cháu hung dữ hơn, hay đánh, cấu véo bạn (cho dù lớn hơn hoặc nhỏ hơn cháu), nếu bị bạn đánh lại thì cháu khóc gào to lắm, hay ăn vạ, đòi cái gì mà không được thì cháu gào lên ăn vạ, lăn ra khóc, nếu bố mẹ (bà) nói là con phải nói rõ ràng cho mẹ nghe con cần cái gì thì cháu đánh, nhổ nước bọt. Nói tóm lại nếu không theo đúng ý nó thì nó ăn vạ gào khóc,... Mình điên lắm, nhiều lúc đánh con xong rồi ngồi ngẫm nghĩ thấy mình bạo lực quá, nhưng lúc con ương bướng lên thì bực lắm, không kiềm chế được.

Sau đó mình cho cháu đi học mẫu giáo. Cô giáo phản ánh rằng cháu khóc từ lúc đến đến lúc về, cứ gào gọi mẹ (bố, bà) khản cả tiếng (mình mới chỉ dám cho con học 1 buổi sáng thôi, chứ chưa học cả ngày đâu). Hôm nào đến đón con về đều thấy mắt sưng mọng lên, hai bên má đỏ hỏn vì kéo áo lau nước mắt.

Ở nhà con chơi với bạn thì toàn đánh bạn, cấu bạn, túm tóc bạn. Nó chơi đồ chơi của bạn thì được, nếu bạn mà sờ vào đồ chơi của nó thì nó đòi lại, đánh bạn,...

Mình cũng đã dùng biện pháp nhỏ nhẹ, nịnh nọt rồi mà không ăn thua gì. Bắt cháu xin lỗi mẹ thì cháu nói không xin lỗi, còn đánh nó thì nó gào khóc lên và vẫn ương bướng, không chịu làm theo lời mẹ yêu cầu.

Bây giờ mình đang stress quá không biết xử lý con ntn?

Mọi người có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với.

Nếu mình muốn đi gặp bs tâm lý thì nên đến đâu?