Chào các mẹ,

Con em hiện được 18 tháng rưỡi. Hồi bé được một năm, bé đã biết gọi "Mẹ ơi", nói được khá nhiều từ như: bà, đi đi, chim, cá, đá...Nói chung là bố mẹ dạy những từ dễ bé đều nói theo được và nói rất rõ ràng. Nhưng khoảng từ 15t trở ra, bé không nói từ nào tiếng Việt nữa, cũng không gọi mẹ, gọi bố hay gọi bà mà chỉ xổ ra hàng tràng dài, liên tục những tiếng không ai dịch được. Em cứ giỡn bảo bé nói ngoại ngữ. Nhiều khi, bé nói cứ đẩy lưỡi ra nhìn ngộ lắm. Nghe con nói thì yêu vô cùng các mẹ ạ nhưng càng lớn thì lại càng lo vì bé không chịu tập nói tiếng Việt. Vợ chồng em cũng rất chịu khó nói chuyện và dạy con tập nói, cũng hay cho bé đi chơi nơi đông người, hôm nào bé cũng được ra ngõ chơi với trẻ con ở xóm nhưng giờ bé gần 19 tháng rồi vẫn thích xì xà xì xồ những âm thanh khiến ai cũng phải bật cười khi nghe vì không hiểu bé nói gì chỉ thấy vẻ đáng yêu của con. Có bé nào như bé nhà em không? Các mẹ có con từng bị như bé nhà em chia sẻ với em nhé. Thật sự, lúc này em thấy rất lo lắng về sự phát triển ngôn ngữ của con mình.