Sang năm, con trai mình mới vào lớp 1, nhưng bây giờ mình cũng bắt đầu tìm trường cho con đi là vừa. Nghe nói trường Brendon cũng khá tốt nên hôm qua, mình gọi điện đến trường Brendon để hỏi một số thông tin về việc học lớp 1 cho con trai.

Sau vài hồi chuông, có người cầm máy và chỉ nói: "alo". Mình lại phải hỏi là đây có phải trường Brendon hay không? Lúc ấy bạn đó mới trả lời là: đúng rồi chị ạ.

Mình chỉ muốn hỏi xem chi phí nhập học & tiền học phí một năm cho các bé là bao nhiêu? Nhưng bạn cầm điện thoại nói là em vừa mới vào nên không biết, mình đề nghị chuyển điện thoại cho bạn nào khác, biết thông tin hơn. Nhưng khi nói chuyện với em này thì thực sự bực mình.

Mình nhắc lại câu hỏi là chi phí nhập học & tiền học phí là bao nhiêu? Thì em ấy không trả lời, em ấy nói chị cứ đến trường tham quan đi rồi em sẽ nói cho chị. Mình trả lời rằng trường Brendon nằm trong khuôn viên trường Hoa Trà My, mà trường Trà My thì mình biết quá rõ, vì con mình đã có một thời gian học ở đó, nên không cần phải qua xem cơ sở vật chất gì nữa. Sau vài lần gặng hỏi thì em ấy trả lời là USD3860/năm.

Đến câu hỏi tiếp theo của mình là: chi phí nhập học là bao nhiêu? thì mới thấy hết cái sự củ chuối của em này.

Em không trả lời câu hỏi của mình mà bảo là bọn em phải lấy tiền đăng ký nhập học để mà kiểm tra trình độ của các cháu. Mình nói với em ấy rằng: Bé vào học lớp 1, nghĩa là về lý thuyết chưa biết gì thì sao lại phải kiểm tra? Thế là em ấy "tặng" mình một câu khiến mình bực mình quá: "em nói giả sử nhé, nếu con chị mà có vấn đề về thần kinh thì bọn em không nhận đâu". Mình tức nghẹn họng nhưng vẫn cố kìm chế và bảo: Em không được quyền lấy ví dụ như thế. Thế là em ấy cao giọng phê bình mình là ăn nói cộc lốc??? trong khi ngay cả lúc bực nhất mình vẫn cố hoà nhã với em ấy.

Sau cùng khi mình hỏi gặng lại lần nữa là chi phí nhập học bao nhiêu thì em ấy buông thõng một câu: "năm trăm".

Mình không rõ tại sao trường Brendon lại để một cô nhân viên trực điện thoại, tiếp thị khách hàng theo kiểu đấy. Thật là thất vọng & bực bội vô cùng.