Trước ngưỡng đăng kí các trường đại học nào phù hợp với bản thân thì mình nghĩ rằng còn rất nhiều em đang phân vân lựa chọn giữa các trường đúng không ? Bản thân mình cũng là người từng trải trong việc chọn trường đại học thì hôm nay mình sẽ chia sẻ một ít thông tin để các em cùng biết nhé.

Trường top có lẽ là khái niệm không còn xa lạ đối với các em nữa rồi, đó là những trường danh tiếng, có điểm chuẩn cao ngất ngưỡng và chất lượng đào tạo vượt trội hơn so với những trường đào tạo cùng ngành. Nhưng liệu học trường top thì có tốt nhất không. Theo mình nghĩ thì đó sẽ là quan điểm cá nhân của mỗi người. Mình nghĩ mỗi trường sẽ có ưu nhược điểm chứ nó không toàn diện và còn phải tùy thuộc vào năng lực của bạn nữa. Học ở trường top thì bạn sẽ có điều kiện học trong môi trường đào tạo chất lượng cao, vật chất kĩ thuật tốt và được học trong một ngôi trường nổi tiếng như Y Hà Nội, Đại học Ngoại thương, Kinh tế Quốc dân,….thì sẽ cảm thấy tự hào và hãnh diện. Nhưng nếu như gia đình bạn khó khăn thì việc vào học trường top bạn phải cân nhắc do học phí của nó khá đắt đỏ và vào trường bạn sẽ phải cạnh tranh với những bạn khác, rồi còn phải trau dồi thêm vốn ngoại ngữ của mình.

Còn trường thường chưa hẳn là chất lượng đào tạo không tốt, bởi vì mỗi trường đại học phải đáp ứng với cơ sở vật chất đào tạo và phải phụ thuộc vào điểm tuyển sinh vào nữa, không phải học trường thường nghĩa là không tốt. Cũng có khối những người thành công học ra từ một trường đại học bình thường, không phải thuộc dạng trường top.

Vì vậy chọn trường nào cũng được, chỉ cần nó là đam mê của bạn, phù hợp với năng lực của bạn, phù hợp với điều kiện hoàn cảnh gia đình bạn thì đó chính là trường tốt nhất đối với bạn.