Mấy tuần nay chắc mọi người ai cũng biết về kết quả thi đại học 2016 năm nay, lại 1 năm nữa Bộ quyết định thay đổi đường lối :) Mình là cái thế hệ chuột bạch đầu tiên khi cải cách sách giáo khoa lớp 6, còn năm nay đến lượt em mình đi thi đại học nhưng lại không hẳn là thi đại học, phải gọi là kì thi THPTQG. Đưa đón rồi nhìn em nó mấy tuần nay chạy khắp nơi, nộp rồi rút hồ sơ, chờ đợi kết quả từ sáng đến chiều, mình xót muốn rớt nước mắt. Vậy mà cuối cùng trường muốn vào tưởng đủ điểm mà lại trượt rồi giờ em nó phải nộp hồ sơ vào trường khác. Ừ thì không trượt nhưng cuối cùng vẫn không vào được trường mong muốn, từ Sư phạm sang Kinh tế rồi chiều lại rút từ Kinh tế sang ĐH Công nghiệp. Kiểu từ giáo viên chuyển sang làm kinh tế rồi lại quay về kỹ thuật chỉ trong 1 ngày :) Theo suy nghĩ của mình, thì mình có khuyên em nó là nếu đã muốn học thì học phải đúng nguyện vong, đừng vì cái mác bị trượt đại học mà buồn. Nếu bây giờ ép bản thân học điều không muốn, ra trường đi làm không đúng ngành thì là kiểu đã sai còn sai thêm. Vậy nên nếu đã trượt thì hãy trượt, rồi ta làm lại từ đầu. Mình không biết ở đây có mẹ nào trải qua việc học thi lại chưa? Còn mình đang hướng em nó học cẩm nang luyện thi lại của hocmai.vn
http://bit.ly/1Ua3sRX . Vì mình không muốn cho em mình lại phải đi học luyện thi cấp tốc như năm nay, mà mình muốn nó học chắc, học ngay từ đầu, để không bỏ lỡ mất kì thi năm sau. Mọi người cho mình và em mình lời khuyên nhé, có nên học lại không hay cứ đi học không đúng nguyện vọng ( thú thật mình cũng không làm đúng nghề)