Xin chào các mẹ có con không thi chuyên vào lớp 10 !!!

Em mới tham gia diễn đàn, đọc qua một lượt rất nhiều topic lập ra có rất nhiều mẹ tham gia chủ yếu bàn về việc ôn luyện thi chuyên cho con mình . Nhưng em chưa được đọc topic của các mẹ có con không thi chuyên, chưa hiểu vì lý do gì, do mục tiêu của các bậc cha me bây giờ đều muốn con mình thi chuyên, hoặc do các mẹ có con không thi chuyên vào diễn đàn thấy toàn bàn về thi chuyên mà bỏ đi hết vậy hay các mẹ có con không thi chuyên chưa có một topic nào để thảo luận .

Nay em thành viên mới , lập một topic này để giải đáp tò mò bản thân tìm ra lý do tại sao không có topic cho các mẹ có con không thi chuyên .

Với các mẹ còn phân vân con có nên thi chuyên hay không ? Em xin có một ý kiến . Trước hết các mẹ hãy ngồi lại suy ngẫm cân nhắc lại mục đích cuối cùng mong muốn cuối cùng của tất cả các mẹ dành cho các con là các con có một cuộc sống hạnh phúc. Sức học của mỗi người là khác nhau , năng lực về từng môn, từng lĩnh vực cũng khác nhau, nhưng ai cũng có thể mạnh riêng của mình.Một câu rất nhiều các mẹ đều biết nhưng không dễ để làm được vì không phải ai cũng đủ niềm tin đặt vào con mình , ( với các mẹ các con đều luôn còn bé ) " Hãy để các con làm việc mình muốn vì đó sẽ là việc các con có thể làm tốt nhất " Để các con theo đuổi đam mê của mình thành công sẽ theo đuổi các con .

Lớp 9 lên 10 trước ngưỡng cửa mới của cuộc đời chính các con. để các con quyết định các con có thi chuyên hay không

Với các mẹ có con không thi chuyên .Xin các mẹ đừng bận tâm hay lo lắng. Không phải vì con không thi chuyên , không học trường chuyên là con kém các bạn thi chuyên. Mà là vì con biết con giỏi ở một lĩnh vực khác , không toán, văn, anh, lý, hóa, sinh ...Có lớp chuyên nào cấp 3 dành cho các con, dạy các con những người có ước mơ lớn làm người quản trị , lãnh đạo cả doanh nghiệp hay điều hành cả đất nước...hay những ước mơ nhỏ là làm một đầu bếp , làm một người thợ cơ khí, một người thợ may ... Chúng ta lại gọi những điều bình thường này là học " trường nghế " thực ra đó cũng là một cách "chuyên ".Một người đầu bếp giỏi , một người thợ cơ khí giỏi , một người thợ may giỏi đó chẳng phải chính là ý nghĩa của từ "chuyên " sao Với chữ" nghề " đã bị gắn định kiến để phân biệt với các trường "chuyên " Vậy các mẹ hãy đi cùng các con trên con đường các con chọn đừng dắt các con đi trên con đường của mình . Các con sẽ luôn hạnh phúc khi đi trên con đường của chính mình.

Một câu chuyện nhỏ của em xin được tâm sự cùng mọi người các anh , các chị các cô các bác đang có con đang học lớp 9 .Đến năm lớp 9, bến hẹn lại lên khi kỳ thi hsg tới, từng lớp 9 trong trường chọn ra những học sinh để dự thi các môn sau đó trường sẽ chọn lọc những học sinh cho từng môn đi thi cấp quận , và quận chọn 10 hs mỗi môn của từng trường đi thi thành phố .Hồi đó , cô giáo chọn em vào đội tuyển hóacủa lớp, lý do thì là gì, toán lý có đủ các bạn hết rồi ,có những trường hợp được chọn vào các đội tuyển các môn chính là vì có bố mẹ các bạn có mong muốn nguyện vọng và đề nghị, em gọi là may mắn khi vẫn được chọn của lớp vào môn hóa. Nhưng hồi đó ấm ức vì điểm lý của em cao nhất lớp, và lý là môn em rất thích.Hóa em cũng ổn vì đã xác định sau sẽ thi khối a mà . Quên một điều nữa , lớp em là lớp chọn, nên xuất đi thi các môn chính hầu như sẽ rơi vào lớp em, với quan điểm học tài thi phận nên dù kết qua thi chung thế nào lớp em vẫn được ưu ái hơn. Khi phải nói là " bị chọn " môn hóa ( rất vui khi được biết trường em giờ đã cho các em học sinh được tự do đăng ký môn thi chỉ cần đạt được đk ), lúc đó em nghĩ hóa không phải môn thê mạnh của mình , thi có qua vòng trường nên quận sẽ bị loại , lý thì khó có khả năng xin được vào khi không có bố mẹ để nghị, mà giờ cũng đủ người rồi, mà nếu thi được giải thành phố sẽ được cộng điểm thi vào cấp 3, đỡ chút thiệt thòi khi các bạn khác có thể chuyên tâm ôn hai môn toán văn . Vậy nên , em xin cô giáo chủ nhiệm rút mình khỏi đội tuyển hóa , mà xin vào đội tuyển sử , khỏi nói cô chỉ hỏi tại sao và đồng ý , vì đội tuyển sử cũng thiếu người . Em chọn như vậy vì sau toán lý , sử là môn em thích . Khá là lạ lúc đó, vì về sau khi chất lượng học sinh học sử thấp, môn sử mới bắt đầu được chú ý chút. Khi có quyết định đó, rất nhiều bạn bè em cũng lạ . Vì trong lớp thế mạnh của em là các môn tự nhiên nay được chọn đi thi hóa không thích lại thích thi sử. Có khi còn bị bạn bè gọi là hâm .Về nhà có dàm kể với bố mẹ chuyện em xin đổi từ hóa sang sử đâu,chỉ bảo là cô giáo chọn con thi sử.Bố mẹ cũng ngạc nhiên không hiểu vì sao lại vậy. Với sự yêu thích môn sử , cộng thêm xác định thi để lấy điểm cộng vào cấp 3 , có thể nói em học sử dễ, thoải mái ,đọc chút là nhớ hết, học lớp 9 ôn thi cấp 3 mà cả quyển sgk sử em học được hết , nhớ được hết . Cả 3 vòng thi ở quận em đều đứng đầu .Đến khi quận chọn 10hs thi sử có mỗi em là con trai và 9 bạn con gái .chẳng môn nào như vậy. Và khi đi thành phố em được giải nhì với điểm số cao nhất quận , được 17,25 .và tất nhiên với giải nhì em được cộng thêm 1,5 điểm thi vào cấp 3 nữa.

Năm đó em thi được 57,5 đăng ký nguyện vọng vào trường Nguyễn Gia Thiều năm đó lấy 47, Chu Văn An năm đó là 51 hay năm 50,5 năm đó em không thi chuyên nào cả. Hối đó , cô giáo , bố mẹ đều khuyên đăng ký CVA và thi thử một môn chuyên ( gọi là thi thử vì ngoài học toán văn ở cô giáo trên lớp dạy thêm , chúng em chẳng học chuyên ở đâu cả . Nhưng rất mừng khi đó lớp em cũng có 2 bạn đỗ chuyên toán tổng hợp , 1 chuyên sinh , 1 chuyên hóa , 1 chuyên lý Ams ) Khi thấy lớp có bạn đỗ chuyên lý thầy dạy lý của em cũng bảo sao em không thử thi , bố mẹ cũng có chút tiếc , em cũng có thấy tiếc . Nhưng quyết định này đều là của em chọn nguyên nhân bên trong khá sâu xa mà củ chuối .chưa kể cùng ai . Không lan man nữa . Nhưng có việc mà giờ em không bgio tiêc là được học cấp 3 trường Nguyễn Gia Thiều, thầy cô bạn bè cho em rất nhiều kỷ niệm đẹp nhất thời học sinh, Không thể nghĩ được có thể ngồi uồng nước cùng với thầy hiệu trưởng thoải mái nc với thầy , lên phòng thầy giáo dạy lý của lớp em( khi em học lớp 11 thầy được làm hiệu phó) chơi điện tử trên máy tính của thầy, thầy nhìn thấy cười , bảo trò này chơi hay nhỉ, chỉ thầy chơi với và bao nhiêu kỷ niệm với thầy cô bạn bè .

Xin phép mọi người lan man vậy chắc đủ rồi .

Những mẹ nào có con không thi chuyên cò chuyện gì thảo luận xin hãy vào nói ra để mọi người cùng chia sẻ .

Những năm đi dạy luyện thi cấp 3 ,tích góp được chút kinh nghiêm và nhiều câu chuyện vui có , buồn có về việc ôn thi thêm nữa me nào có thắc mắc biết được đền đâu em sẵn sàng trả lời . Chia se những kinh nghiệm cho các em .