Nếu mình là bạn thì mình sẽ giúp con trong hoàn cảnh này thay vì gây thêm rắc rối cho nó. Nhiều bạn lớp 9 cũng tương đối "chín" chứ không non như bố mẹ vẫn nghĩ. Chuyện tình cảm, các bạn ấy cũng có thể khá nghiêm túc. Những chuyện như cấm gặp, cấm yêu blah blah không thuyết phục được các bạn ấy. Chuyện QHTD thì quả là có sớm nhưng dù sao nó cũng đã xảy ra rồi. Nếu lo lắng, bạn có thể đưa con đi kiểm tra sức khỏe (vì bạn không biết liệu con bạn có phải chỉ QHTD với 1 bạn đó, và con bạn có QHTD an toàn hay không). Mình thấy bạn đang lo lắng từ khía cạnh đạo đức (ít tuổi đã yêu và có QHTD) nhưng điều mình lo hơn là các con chưa được dạy dỗ cũng như ý thức được về QHTD an toàn. Bạn của con có thể có thai hoặc cả hai cùng bị bệnh. Nếu vì lí do y tế thì bạn có thể nói với gia đình kia để họ cũng có hành vi tương tự. Nhưng nếu chỉ để phối hợp cấm, tách chúng khỏi nhau thì mình nghĩ việc mách với gia đình kia là không nên.

Tỷ lệ tự tử ở thiếu niên tuổi 13-16 là khá cao vì các em chưa làm chủ được bản thân các em. Một mặt chúng có những suy nghĩ của những người đã khá trưởng thành nhưng mặt khác chúng vướng phải những hạn chế do tuổi tác. Mâu thuẫn lớn đó khiến chúng rất khó giữ thằng bằng và phản ứng thái quá với nhưng rắc rối của chúng. Nếu con bạn đã có ý nghĩ tự tử, bạn nên phản ứng nghiêm túc với ý định đó (đừng bao giờ xem nhẹ, coi đó chỉ là sự dọa dẫm, bồng bột của trẻ nhỏ, rằng con mình nhát lắm không bao giờ dám...). Bạn không cần thiết phải ủng hộ quan hệ cua con để chúng khỏi tự tử nhưng đừng bao giờ đẩy con đến chỗ chúng cảm thấy cùng đường. Bạn thử nói chuyện với con. Nói thành thật với con xem bạn cảm thấy thế nào về tất cả những chuyện này (đầu tiên là bạn giận dữ, rồi bạn lo lắng, rồi bạn hoảng hốt và cũng như con, không biết phải giải quyết thế nào). Hãy lắng nghe xem con bạn cảm thấy thế nào. Hai bố con nên trao đổi xem có thể làm gì để gỡ ra khỏi chuyện này. Bạn nên chỉ rõ những mục tiêu con cần hoàn thành trong năm lớp 9 này. Nếu con có 1 kế hoạch rõ ràng để đạt được mục tiêu (tốt nghiệp giỏi, vào cấp 3 trường điểm/chuyên, rèn luyện đạo đức/thể thao...) mà vẫn kèm theo được việc yêu thương 1 người bạn gái thì mình nghĩ cũng không nên cấm con thái quá. Coi như là một thỏa hiệp với con, rồi từng bước, bạn kiểm soát và nhắc con thực hiện đúng cam kết và kế hoạch của con. Mình nghĩ là chỉ có cách cùng con thoát ra khỏi tình huống này mới khiến con tin cậy và phục bố mẹ, chấp nhận sự giúp đỡ trong tương lai.