Chuyện là như thế này các mẹ ạ: Con tớ học lớp 10 ở trường Chuyên Ngoại Ngữ. Con học cũng khá, nhưng ở CNN Toán Lý Hóa dạy lại khá nặng, vả lại cu cậu đang tâm lý ham chơi vì mới đầu cấp, thế nên điểm không được như ý. Con mình muốn giành học bổng du học ĐH ở Mỹ mà điểm phẩy thế này cả hai mẹ con đều lo lắm.

Còn một chuyện nữa, bạn này lại học ngoại ngữ là tiếng Nhật. Tiếng thì khó, muốn điểm cao phải học thật chuyên tâm, nhưng bạn ấy lại để ý tiếng Anh quá, đâm phẩy Nhật cũng chỉ trên tám phẩy một chút thôi, chẳng kéo được các môn khác lên là mấy. Điểm như thế này ghi vào hồ sơ sợ người ta không cấp học bổng cho :( Ở CNN có cho học sinh các lớp 10 chuyên tiếng không phải tiếng Anh lên lớp 11 được chọn học tiếp tiếng của mình hoặc tiếng Anh đấy. Con mình nếu chuyển thì học sẽ nhẹ nhàng hơn, điểm phẩy ngoại ngữ cao; nhưng mình muốn con cầm chắc một ngoại ngữ nữa, mất công học một năm rồi không lẽ lại bỏ đó?

Vậy các mẹ nói mình hè này có nên cho con học trước Toán Lý Hóa 11 không? Và liệu có nên để con chuyển sang học chuyên Anh để đỡ mệt mỏi?