Chào các mẹ, em là thành viên mới của WTT, em nghe các bạn bè nói nếu đang có chuyện cần tư vấn thì vô WTT sẽ được các mẹ tư vấn nhiệt tình lắm nên hôm nay em zô đây xin các mẹ tư vấn dùm em:).

Chuyện là em đang là sinh viên năm 4 của một trường đại học hạng trung của HCM. thành tích học tập của em chỉ thuộc hàng Khá thôi vs lại em cũng không phải là một sinh viên với một bảng dài các thành tiếc hoạt động đoàn hội :(. Nhưng ban đầu em cũng kha khá tự tin với bản thân mính có thể tìm được công việc phù hợp khi ra trường vì em cũng tương đối nhiệt tình vs lại em từng đi xin mấy công việc part time ở nhà hàng nước ngoài thì đều được nhận cả nên em càng có niềm tin vào suy nghĩ của mình hơn. Ai ngờ mấy tháng vừa qua khi bắt đầu đi pv xin việc cho các cty khác với vị trí nhân viên văn phòng thì em mới biết là mình đã quá ngu ngơ rồi.

em đã thật sự bị shock khi biết rằng mấy bạn cùng pv với mình toàn là sinh viên trường danh tiếng như Ngoại Thương, Kinh tế,... và một đống các bạn có bằng của các trường quốc tế luôn, đã vậy khi ngồi nói chuyện với một bạn cùng đi pv thì em mới biết ngoài cái background trường học quốc tế ra các bạn cũng có không ít các loạị kinh nghiệm làm việc trong các công ty nước ngoài hoặc nhà hàng 4-5 sao trở lên và các chứng chỉ kĩ năng mềm để làm việc trong môi trường quốc tế nữa chứ nhưng không những vậy đâu mấy mẹ ak, mấy bạn đó còn có kĩ năng giao tiếp trong bàn ăn, pha chế, chơi golf nữa đó mấy mẹ, theo như bạn kia noí thì h mấy cái đó quan trọng lắm vì h chủ yếu làm trong mt quốc tế, hay đi giao tiếp vs người nước ngoài. Nói tới đây là em chỉ muốn khóc thôi các mẹ ak.:((. Nhìn người rồi nhìn lại mình hoang mang vô cùng. Và dĩ nhiên là em vẫn chuưa được tuyển giữa rừng " kiếm sắc" như vậy rồi.Nên gần đây em đã nghĩ đến việc " mượn" ba mẹ một khoảng để đăng kí học đại học tại một trường quốc tế( vì nhà em không đủ đk để em đi du học) để có thể kiếm được công việc tốt. Nhưng em cũng rất phân vân vì nếu h em đk học ở một trường đại học quốc tế thì em sẽ trễ hơn các bạn từ 3-4 năm, đã vậy công sức 4 năm đại học vừa qua của em thì sao? như vậy liệu có phải là quyết định đúng không? xin các mẹ tư vấn dùm em. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm.