Các mẹ,các chị đã giúp tư vấn hay quan tâm đến chuyện học hành của con hoặc em mình như thế nào để chuẩn bị bước vào lớp 12 như thế nào? Mọi người có thể tham khảo qua chia sẻ sau:

Lớp 12 là năm cuối cấp, cũng là năm vất vả nhất của thời học sinh vì vừa phải chịu áp lực thi cử ở trường rồi điểm số, giải đề, học thêm,... Nên ngay từ hè hãy chuẩn bị và luyện cho mình để bản thân đỡ phải bỡ ngỡ hơn và bớp ngợp hơn. Sau đây là những chia sẻ từ kinh nghiệm của mình và tham khảo thêm ở những người bạn của mình nên chưa thể bao quát hết toàn bộ, nên các bạn chỉ tham khảo thêm và tự vạch ra cho mình một lộ trình phù hợp với bản thân nhất nhé.

hình ảnh
Chọn nguyện vọng

Chọn nguyện vọng bao gồm khối thi, tổ hợp môn thi về tự nhiên hay xã hội, suy xét xem bản thân thích hợp với khối ngành nào, trường nào,... Xác định rõ ràng ngày từ đầu để không phải "quay xe" chuyển khối khi đã bước vào học ôn thi.

Chọn thầy cô

Ngoài việc học với những thầy cô ở trường, thì việc chọn thầy cô online hay offline là cả một bài toán nan giải. Vì có nhiều lời review từ các bạn từ mạng xã hội, chất lượng giảng dạy, học phí,... Có rất nhiều vấn đề để có thể đưa ra quyết định lựa chọn tin tưởng gửi gắm năm cuối cùng, và sau đây là kinh nghiệm mà mình đút kết được:

• Kinh nghiệm: Nên chọn những người có thâm niên trong nghề và trình độ chuyên môn. Không nên theo học những người mới ra trường vì họ chưa có nhiều kinh nghiêm và chưa cùng các em trải qua những mua thi đại học để có thể hiểu và nắm bắt được những bẫy nhỏ trong đề thi.
  • Đối với hình thức học online thì nên chọn thầy cô dạy theo hình thức livestream (trực tiếp với nhau) học theo từng buổi như vậy nó sẽ thực tế hơn và có tính bắt buộc học hơn, thay vì những khóa học dùng video quay sẵn rồi up lên.
  • Nên chọn những thầy cô dạy phải có giao bài tập về nhà, có ôn tập, và thường xuyên tổ chức thi thử để xác định học lực của học sinh.
  • Và cũng lưu ý là: Bạn chọn thầy cô phù hợp với bản thân chứ không phải phù hợp với số đông các bạn khác; Những lời review từ các bạn chỉ mang tính chất để tham khảo, nếu bạn muốn thì có thể đăng kí học thử rồi hẵn dăng kí chính thức.

Giữ sức

Giai đoạn này chưa thật sự cần phải thức khuya, dậy sớm hay học với cường độ cao. Nên các bạn đừng quá ôm đồm và lo lắng suy nghĩ nhiều! Hãy ăn - ngủ - nghỉ đủ để giữ sức và duy trì học từng ngày. Mỗi ngày 3 tiếng vẫn tốt hơn 1 ngày 6 tiếng và như vậy ngày tiếp không học được vì mệt mỏi chán nản.

hình ảnh

Chuẩn bị tâm lý

Chuẩn bị cho bản thân một tinh thần thật thép để chịu (rất nhiều) áp lực khi vào năm học bởi vừa kiểm tra ở trường vừa đảm bảo kiến thức học thêm là vô cùng vất vả. Tâm lý các bạn không vững ngay từ bây giờ vào năm học rất dễ ngỡ ngàng và không chịu nổi.

Làm việc có kế hoạch

Nên học cách sắp xếp thứ tự công việc, vạch ra và hoàn thành todolist mỗi ngày để tạo dần thói quen tốt. Todolist không cần phải quá nhiều nhưng một khi đã đề ra thì phải thu xếp làm cho hết và nên biết sắp xếp thứ tự những việc cần thiết nhất lên trước và sau đó giảm dần để vô năm đỡ bỡ ngỡ không biết bắt đầu như thế nào.

Trên đây là những chia sẻ của bản thân mình, các bạn có thể tham khảo. Cuối cùng chúc các bạn có một mùa hè thật vui vẻ và ý nghĩa. Phía trước còn rất nhiều điều đang chờ các bạn nên hãy chuẩn bị cho mình hành trang thật chỉnh chu để bước đi các bạn nhé.

Chỉa sẻ của bạn: https://hoovada.com/answer/cac-ban-hoc-sinh-nen-chuan-bi-gi-cho-lop-12-tu-he-792

Đến từ cộng đồng: https://hoovada.com/