Chào cả nhà!

Nhân tiện đọc bài của mẹ Cubip 2004 về việc con học lớp 8 bị bạn đánh và đầy bức xúc với GVCN lớp, mình cũng xin chia sẻ câu chuyện của một GVCN nhắn tin cho phụ huynh khi con quên không làm BTVN (hehe chuyện này mình nghe được nhân dịp tổ dân phố tổ chức tết Trung thu cho các con) nhưng h đọc lại vẫn chưa hết bức xúc và thấy buồn vì mình cũng làm trong ngành GD...

Văn hóa sổ liên lạc điện tử được đưa vào các trường ko phải mới lạ với các trường tiểu học và trung học...nhưng các mẹ có con quên ko làm bài tập về nhà có bao giờ nhận được thông báo: Ngày....con không làm BTVN, "nếu con tái phạm GVCN đề nghị PH lên trường làm bài cùng con", mình hỏi ra GVCN lớp này cô rất trẻ các mẹ ạ

Thiết nghĩ, các con đang tuổi ăn tuổi lớn nhất là các cháu vừa cấp 1 lên cấp 2 biết bao nhiêu điều bớ ngỡ. Với những GVCN như thế này liệu đối với các con đi học có là niềm vui nữa không hay là sự sợ hãi (với phụ huynh còn răn đe như vậy thì ở lớp cô sẽ dọa con những điều gì)

Mình biết cô còn trẻ, còn thiếu kinh nghiệm nhưng không thể cư xử với phụ huynh như vậy (mặc dù là câu chuyện hàng xóm nhưng đã được người lớn gia đình mình đem ra mổ xẻ vì nhà 6 người có 4 người đang trong ngành GD, và chị dâu vẫn nhắn tin cho phụ huynh khi con mắc lỗi, khi thu điện thoại của học sinh...thì chẳng lời nào lại kém tế nhị như thế). Hơn nữa, cô giáo của con thật nhưng quan hệ xã hội cô ý chỉ đáng tuổi con gái lớn của bác phụ huynh đó thôi

Mình biết mạng này có rất nhiều Thầy, cô vào chia sẻ, mình đưa ra ý kiến và hy vọng rằng các bạn GV trẻ đừng đổ lỗi cho mình còn ít kinh nghiệm mà phải thật sự lễ phép, tôn trọng người khác thì mới có được những học sinh, phụ huynh yêu quý mình. Chỉ có cái đó mới là vô giá, bền vững trong cuộc đời người làm nhà giáo các bạn ạ.