Em vừa đọc bài viết “Chỉ bú mẹ thôi sao đủ, phải cho con uống nước để sạch miệng” của một mẹ, chợt nhận ra nhiều mẹ nhà mình vẫn còn lăn tăn chuyện nên hay không nên cho bé uống nước quá. Vì thế hôm nay em chia sẻ tí kiến thức mà em biết về vấn đề này đây ạ!

Khẳng định với các mẹ một điều là trẻ sơ sinh bú mẹ hoàn toàn thì không cần uống nước gì nha. Nguyên nhân là vì:

Trong sữa mẹ đã có đủ dưỡng chất cho con kể cả nước

Sữa mẹ là nguồn dưỡng chất quý giá không gì có thể sánh bằng. Ngoài các vitamin, khoáng chất, sữa mẹ còn có gần 88% nước giúp cung cấp lượng nước cần thiết cho trẻ sơ sinh trong giai đoạn dưới 6 tháng tuổi.

Sữa mẹ cung cấp đầy đủ nhu cầu nước và dinh dưỡng cho trẻ sơ sinh.

Ngoài ra, sữa mẹ còn được chia thành nhiều loại như sữa non, sữa trưởng thành, sữa đầu và sữa cuối.

Sữa non: Sữa non đặc sánh, có màu vàng nhạt được cơ thể mẹ bài tiết trong khoảng ba ngày đầu sau sinh. Sữa non chứa nhiều dưỡng chất, kháng thể và lượng đạm cao hơn so với sữa trưởng thành giúp phòng chống bệnh tật, ngăn ngừa vàng da và tăng sức đề kháng cho trẻ.

Sữa trưởng thành: Là sữa mẹ có màu trắng đục hơn sữa non, được bài tiết sau sinh vài ngày (thường là ba ngày). Sữa này có số lượng nhiều hơn, vì thế các mẹ có thể dễ dàng cảm nhận được sức căng, mà theo các cụ nhà ta gọi nôm na là hiện tượng sữa về.

Sữa đầu: Là sữa được sản xuất vào đầu mỗi cữ bú, sữa đầu chứa nhiều nước, protein và đường. Vì thế, các chuyên gia khuyên các bà mẹ không nên cho bé uống thêm nước vì sữa đầu sẽ cung cấp đủ nước cho nhu cầu của trẻ.

Sữa cuối: Sữa này đặc, chứa nhiều chất béo, vitamin A, D, E, K và có màu trắng đục hơn sữa đầu. Vì vậy, mỗi cữ bú mẹ nên cho bé ti hết một bên ngực để con nhận được đủ lượng chất béo cần thiết.

Tác hại của việc cho trẻ uống quá nhiều nước

Uống nhiều nước khiến trẻ khó hấp thu dưỡng chất, chậm tăng cân: Cho bé uống thêm nước, trong khi dạ dày bé vẫn còn khá nhỏ sẽ khiến con đầy bụng, không chịu ti mẹ, thậm chí có thể cản trở khả năng hấp thụ các chất dinh dưỡng có trong sữa mẹ.

Ngộ độc nước: Thận của trẻ sơ sinh còn yếu, nếu mẹ cho bé uống nhiều nước, thận của bé sẽ không đào thải kịp. Chính phần nước dư ấy sẽ tích lại trong cơ thể của bé, dẫn đến hiện tượng nồng độ Natri trong máu hạ thấp vì bị pha loãng quá độ. Từ đó, dẫn đến ngộ độc nước, ảnh hưởng không nhỏ đến hoạt động của não bộ và cơ thể non yếu của bé.

Thế nhưng, đến khi con lớn hơn, có bú thêm sữa ngoài thì các mẹ có thể bổ sung thêm một thìa cà-phê nước khi con khát hoặc sau khi bú bình.

Một vài kiến thức chia sẻ, mong rằng sẽ giúp ích cho các mẹ trong quá trình chăm sóc bé yêu nhà mình. Mẹ thông thái nào hiểu biết nhiều thì vào chia sẻ thêm với em nhé! Chúc các mẹ và bé yêu nhà mình luôn vui và khỏe!