Có mẹ nào như em không, con mới 3 tháng đã phải đi làm rồi. Nhiều lúc nghĩ đến con mà em rơi nước mắt nhưng phải cắn răng chịu đựng các mẹ ạ, vì nghĩ đến tương lai phía trước :( Dù vậy, em cũng sợ mẹ xa con sớm nên con sẽ quên hơi mẹ, sợ con sẽ sống thiếu thốn tình cảm, sợ con lớn lên sẽ không gần gũi, thân thiết với mẹ…. mà những điều này sẽ ảnh hưởng lớn đến sự phát triển tính cách của con, con sẽ bị thiệt thòi nhiều. Do đó, hễ có cơ hội nào gần con là em ôm hôn con thật lâu, thật sâu để bù đắp cho con những giây phút thiếu thốn tình cảm.

Vậy mà những người lớn trong nhà thấy vậy bảo em đừng có quấn con quá nó sẽ bện hơi, lúc đó đi vệ sinh cũng khó chứ nói chi đi làm. Chưa kể, trẻ con nếu thấy được người lớn cưng chiều thì sẽ rất lỳ lợm, khó dạy rồi thì thương con nên để trong lòng không nên cho con biết nó sẽ hư cho coi…

Nếu trong hoàn cảnh như em các mẹ sẽ làm thế nào ạ, sẽ nghe theo người lớn hay bất chấp tất cả để thể hiện tình cảm với con mình?

Em làm theo bản năng người mẹ các mẹ ạ. Em không cho rằng bất cứ người mẹ nào gần gũi, âu yếm con mình sẽ khiến con hư, con khó dạy. Chuyện trẻ ngoan, trẻ hư phụ thuộc hoàn toàn vào cách dạy dỗ của chúng ta với bọn trẻ chứ, các mẹ có nghĩ vậy không? Do đó, khi sắp xếp được thời gian rảnh là em dành hết cho con cũng như luôn thể hiện tình cảm yêu thương dành cho con. Vì em quan niệm chỉ mẹ mới hiểu con mình nhất, gần gũi con nhất và biết mình nên hay không nên làm gì cho con.

Tình cờ em được người bạn gửi link bộ ảnh Tuyên ngôn nuôi con của các mẹ Việt do Pampers thực hiện, đọc chia sẻ của chị Dư Thị Hoa và đồng cảm vô cùng: “Vì cuộc sống mưu sinh mà con yêu mới 4 tháng tuổi đã phải xa mẹ rồi. Thương con nên cứ khi nào rảnh là mẹ dành toàn bộ thời gian ôm ấm, quấn quýt bên con. Mọi người thấy thế bảo mẹ ôm con ít thôi kẻo con bện hơi mẹ là không làm được việc gì. Nhưng mẹ mặc kệ vì mẹ biết điều con cần nhất là tình yêu của mẹ. Mẹ yêu con!”.

webtretho

Mẹ con chị Hoa và những khoảnh khắc tươi cười, hạnh phúc bên nhau

Thật vậy các mẹ ạ, đâu có người mẹ nào muốn xa con đâu nhưng vì hoàn cảnh thôi, cũng giống như em vậy. Nhưng quan trọng là chúng ta bù đắp cho con thế nào để con luôn phát triển đó mới là quan trọng. Một đứa trẻ cần lắm sự quan tâm của người mẹ nên chúng ta đừng vì bất cứ lý do gì mà tước đoạt đi quyền đó của con.

Không chỉ chị Hoa mà trong bộ ảnh còn có rất nhiều mẹ Việt với quan điểm nuôi con rất hiện đại, đáng học hỏi như mẹ bé Win, chị Vũ Thị Nguyệt. Theo đó, chị Nguyệt đã “can đảm” mang con đang bệnh đi tắm vì chị hiểu rằng da trẻ chính là cơ quan bài tiết chất độc ra ngoài, và việc tắm rửa sẽ giúp bé sạch sẽ, sảng khoái và tươi tỉnh hơn.

webtretho

Theo chị Nguyệt, tắm rửa sạch sẽ sẽ giúp con tươi tỉnh, nhanh khỏi ốm

Hay như chị Hồng Lương, mẹ bé Bốp đã không lo lắng con bị chân vòng kiềng do đi sớm như nhiều người lớn bảo. Ngược lại chị cho con thoải mái tập đi khi con muốn đi vì chị hiểu rằng trẻ con khi cơ thể khỏe mạnh, cơ xương phát triển đủ cứng cáp sẽ khiến bé thôi thúc tập đi. Và việc của mẹ là bên cạnh con, quan sát con và hỗ trợ con hết mức có thể thay vì lo sợ những điều không đáng.

webtretho

Chị Hồng luôn để con phát triển theo bản năng thay vì… không cho con đi sớm vì sợ chân vòng kiềng

Nếu chịu khó dành thời gian đọc hết 50 quan niệm nuôi con của các mẹ Việt trong bộ ảnh trên, các mẹ sẽ dễ dàng nhận ra một điều: Các mẹ Việt nay đã rất bản lĩnh, mạnh mẽ vượt qua những quan niệm truyền đời và nuôi con bằng cách phương pháp khoa học, hiện đại nhất. Tất cả đều gặp nhau ở một điểm làm mẹ theo bản năng vì chỉ có mẹ mới hiểu con và chọn những điều tốt nhất cho con mình!

Không dám tự nhận mình là người mẹ hoàn hảo, người mẹ tốt nhưng em cũng tự hào vì mình không bị áp lực từ những quan niệm truyền đời để rồi bỏ lỡ những điều tốt nhất dành cho con. Nếu em nghe lời người lớn không gần con hẳn con sẽ rất thiếu thốn tình cảm của mẹ trong khi rất nhiều nghiên cứu khoa học chỉ ra rằng con càng ở gần mẹ, càng được mẹ âu yếm và thủ thỉ yêu thương càng nhiều sẽ giúp con phát triển tốt cả về IQ (chỉ số thông minh) lẫn EQ (chỉ số cảm xúc). Vì vậy em khuyên các mẹ dù ở trong hoàn cảnh nào đi nữa cũng nên lắng nghe con, hiểu con và nuôi con bằng bản năng của mình để con phát triển trọn vẹn nhất nhé.

Trở lại bộ ảnh, nếu mẹ chia sẻ bộ ảnh tuyên ngôn trên kèm Hashtag #Chi_me_moi_biet #Chi_Pampers_moi_hieu cho mọi người cùng biết, bé yêu sẽ có cơ hội dùng tã Pampers miễn phí trong 1 tháng luôn đó nha. Vì vậy hãy cùng nhau chia sẻ để nhiều mẹ cùng biết và cùng nhận được quà ha!

webtretho

Tã quần Pampers thoáng mát sử dụng hạt gel thần kỳ Nhật Bản thay cho lớp sợi bông dày, mỏng nhẹ và thoải mái cho bé mà vẫn thấm hút tốt, không bị tràn vào ban đêm. Phần đai hông co giãn với thiết kế đường cong chữ S giữ cho bé được khô ráo, tránh nguy cơ hăm tã, không gây cấn hoặc chèn ép khi khi trẻ hoạt động suốt cả ngày.

Là thương hiệu đồ sơ sinh và miếng lót sơ sinh hàng đầu thế giới với đa dạng các loại tã bỉm, Pampers cam kết mang lại không chỉ một giải pháp chăm lo sức khỏe trẻ nhỏ mà còn là lan tỏa thông điệp ý nghĩa dành cho phụ nữ Việt về việc nuôi dạy con trẻ bằng phương pháp khoa học kết hợp cùng bản năng làm mẹ thiêng liêng.