Nhà em đang bước vào hoàn thiện nhà. Một trong vô số những việc em quan tâm là bộ cửa vì nhà em nhiều cửa lắm. Lúc đầu em định làm cửa gỗ lim Nam Phi của Euro Window vì đẹp nuột nà (nói là như da em bé cũng không quá), đóng mở nhẹ nhàng, lại khít và êm vì có gioăng cao su, sơn màu hài hoà. Nói chung là khi đã xem cửa đấy thì về nhà mình thấy cửa nào cũng xấu tệ. Nhưng mà khi được báo giá thì túi tiền em nó không đồng ý. Em cân nhắc mãi, cuối cùng thấy phương án đặt cửa gỗ lim tại xưởng gỗ tư nhân như thông thường vẫn khả thi hơn. Để phụ kiện và kính như ý, em sẽ mua riêng để thợ lắp.

Nhưng còn 1 vấn đề là làm sao để cái cửa đóng mở có thể êm và khít hơn cửa đóng truyền thống. Phụ kiện tốt có lẽ vẫn chưa đủ. Em nghĩ mình phải tìm 1 loại gioăng cao su nào đó để đề nghị thợ gắn vào cửa cho mình thì mới ổn. Em có xem cái Catalogue của Hafele thấy có đệm khí cho cửa (nhiều loại lắm, hoa cả mắt, không biết chức năng của từng loại thế nào nữa) nhưng em sợ thợ mộc họ quen làm cửa truyền thống sẽ không biết lắp cái đệm khí ý, vừa phí tiền lại hỏng cả cửa. Các anh/ chị nào có kinh nghiệm về việc lắp gioăng cao su hay đệm khí gì thì chia sẻ kinh nghiệm với em nhé. Em cảm ơn cả nhà nhiều.