Hơn 10 năm đi thi công từ nhà dân dụng đến công nghiệp, cao tầng, hôm nay nhân lúc rảnh rỗi mình lập topic để chia sẻ với các bạn những bí quyết trong nghề thi công có thể bạn biết hoặc chưa biết, thậm chí có nhiều người trong nghề cũng không nắm được, đủ để bạn có thể tự thuê thợ xây dựng một căn nhà hoàn chỉnh.

Topic này chủ yếu tập trung vào thi công xây dựng những căn nhà thông thường, còn với những căn nhà dạng đặc biệt như là quá nhỏ hoặc quá lớn thì mình sẽ nói trong phần sau. Mình sẽ bắt đầu liệt kê theo trình tự, bắt đầu từ bản thiết kế đến khi thi công hoàn thiện, vệ sinh sạch sẽ, bàn giao nhà, sẽ cố gắng kèm hình ảnh minh họa.

Bản vẽ thiết kế:

Bản vẽ thiết kế rất quan trọng, nó định hình kích thước, kiểu xây, cách bố trí sắp xếp đồ đạc trong nhà... Xu hướng bây giờ mọi người thường để không gian thông thoáng từ trước ra sau, hạn chế những bức tường ngăn khiến cho ngôi nhà rộng rãi hơn, thoáng đãng hơn. Bố trí ánh sáng, không gian như thế nào là do người kts, điều này thì khó nói.

Với mình, bản vẽ phối cảnh "ngon lành" nhất là bản vẽ bên trong có nhiều đồ đạc. Quá trình sử dụng lâu dài, mua sắm trưng bày nhiều đồ đạc sẽ khiến cho thiết kế lệch lạc đi so với ban đầu. Ví dụ như hình dưới, thiết kế cho chính nhà mình với diện tích bếp chỉ có 10m2 (3,1x3,5). Nhìn thì thế thôi, nhưng chưa được:

Mình thì biết các mặt còn lại gồm những gì, và trong nghề nên sẽ biết làm thế nào để tạo ra không gian đó. Nhưng những bạn trong nghề thì rất khó vì 3D chỉ thể hiện 1-2 mặt, 2 mặt còn lại không thể hiện thì khó hình dung rồi. Bất kể bản vẽ nào cũng phải thể hiện rõ cả 4 mặt thì nó mới giúp bạn tưởng tượng ra không gian trong nhà mình. Phòng khách căn chung cư này là được, mặt bên sẽ là cửa vào các phòng, mặt sau sẽ là bếp (ảnh thật):

Trong một lớp học có người học kém, có người học giỏi; đi ra đường ăn bát phở cũng có quán ngon quán dở. Cho nên một bản thiết kế ngoài tiện nghi, công năng thì đẹp đến đâu là do trình độ của KTS. Thiết kế thì không có bí quyết gì cả, và mình không có ý định đi sâu vào phần này, mình chuyển sang phần thi công, chủ đề chính của topic này.