KỆ GIÀY + BÀN ĐẦU GIƯỜNG

Hôm nay F sẽ hướng dẫn thêm cho các bạn cách đóng kệ giày nhé :)

Rất nhanh gọn lẹ và dễ đóng nè :)

Phần gỗ thì F không kê chi phí ra rõ được do được sử dụng từ phần gỗ dư sau khi đóng kệ sách xong.

Kệ sách:
http://www.webtretho.com/forum/f112/tu-dong-ke-sach-tai-nha-bang-go-thong-ghep-2007711/

Có đôi lúc link bị die không coi được thì các bạn coi tại đây nha:
https://thietkegopallet.wordpress.com/

Bước đầu tiên thì vẫn phải hình dung ra bạn đóng cái gì?

Vẽ phát thảo:

Lần này F hơi lười vẽ :3 nên vẽ sơ sơ rồi chủ yếu tính và đo kích cỡ thôi ^^webtretho

Kích thước kệ giày của F:

50 x 5 = 12 miếng ( thanh dài )

80 x 5 = 4 miếng ( cố định 4 góc )

23 x 5= 8 miếng (thanh ngang kê góc dưới thanh dài)

Và cả bàn đầu giường nữa:

webtretho

(nhìn hơi ghê ^^ do cũng dễ đóng nên F chỉ lấy thông số kích cỡ thôi, cũng muốn đóng hoành tráng lắm nhưng lượng gỗ còn dư có hạng T^T)

Kích thước như trên hình nhé!

Lần này F tự ôm gỗ đi ra tiệm hôm trước mua nhờ người ta cắt theo kích cỡ mà F đã ghi, nếu gỗ dư có thiếu thì các bạn có thể nhờ họ lấy gỗ thừa khác nói chung chi phí mua cũng không cao quá đâu.

F chỉ thêm vô khoảng 70k công cắt và 30k mua thêm vài miếng gỗ dự trù thôi.

Lần này xong cái kệ giày với bàn đầu kê đầu giường là 100K ^^, sau này thì F đã chuyên nghiệp hơn, do biết kích thước gỗ họ sẽ cắt theo xớ dọc từ trên xuống nên về sau sẽ biết được gỗ mình còn dư khoảng bao nhiêu, muốn đóng thêm gì thì F nhờ người ta cắt luôn để tiết kiệm chi phí đi lại cũng như vận chuyển và tiền chạy tới chạy lui đi cắt gỗ nè. Các bạn cũng nhớ tính toán gỗ kỹ nhé!

Bắt đầu công đoạn nha:

webtrethoGỗ sau khi đẫ cắt xong nè: rất gọn hí híwebtrethobài ra bài ra nè…webtrethoĐóng đinh nè. Nói chung kệ giày cũng dễ đóng lắm, tùy vào cách đóng của mỗi người nữa, ,miễn đóng sao nó chặt chẽ và chắc chắn là ok rồi!webtrethoDễ hem? Các bạn cứ đóng 4 tầng giống như vậywebtretho

webtretho

webtrethoGiờ chèn 4 thanh đứng cố định ở 4 góc nè… Các bạn nhớ lấy thước đo và vẽ cho chính xác nha, không là xong cái kệ thì lại méo mó không thẳng hàng ý ^^webtrethoĐo vẽ xong thì đóng đinh cố định lại hihiwebtrethođóng đinh mồi để khoan cho chắc luôn nè!webtrethochà nhám ^^webtretho

XONG NÈ!

KHOẢNG 1h30p là xong kệ giày nhé ^^

Các bạn sơn lên nữa là uki hihiGIỜ TỚI
BÀN ĐỂ ĐẦU GIƯỜNG
, DO LÚC ĐÓNG BẠN ĐI MẤT TIÊU NÊN MÌNH KHÔNG CÓ THỜI GIAN CHỤP HÌNH CÔNG ĐOẠN LẠI ĐƯỢC :”(, NHƯNG BÀN CŨNG DỄ ĐÓNG LẮM, CÁC BẠN CÓ THỂ TỰ THIẾT KẾ MẪU MÃ RỒI ĐÓNG NHA :)

webtrethoĐầu tiên là mình cũng phải sắp xếp để đo và vẽ lại.

Các bạn nhớ đo khoảng cách các cạnh chân cho đều nhá rồi đóng đinh cố định xong ời khoan nè.webtrethoCũng dễ đóng lắm ^^~… Tiếc là lần này mình không chụp chi tiết được :”( Để lần sau khi đóng tủ áo mình hướng dẫn chi tiết cho nhá.webtretho

2 MÓN LÀM XONG 1 NGÀY ĐÂY HÍ HÍ:

webtretho