Xin hỏi bố/ mẹ nào biết về thủ tục treo gương bát quái:

Nhà mình ở chung cư, trước đây đó là một nghĩa trang của người Hoa đã di dời đi chỗ khác. Ở cũng đã lâu rồi nhưng không thường xuyên, gần đây khi về ở hẳn mình mới phát hiện là baby nhà mình rất hay bịnh khi vô ngủ ở căn phòng dành cho bé, nhưng đến khi sang ngủ ở phòng vợ chồng mình thì bịnh bớt dần và ít bịnh hơn. Căn phòng dành cho bé có nắng sáng sớm, mát vào buổi chiều và tối vì thông gió từ phòng khách, còn phòng mình thì trưa rất nóng và ngộp. Đã tưởng dành phòng tốt cho con nhưng nay mình phải để bé ngủ ở phòng mình sau một lần rõ ràng bé đang mạnh khoẻ, chỉ ngủ một đêm ở phòng bé, sáng dậy là sốt nhẹ, mang sang phòng mình thì bớt dần mà không cần đi bác sỹ, còn truơc đó bé uống kháng sinh như cơm ăn nuơc uống hằng ngày vậy. Mình có đạo nên rất hiếm khi cúng kiếng trong nhà, nghe nói nên treo gương bát quái để tránh nên có 2 điều hỏi bố/mẹ nào biết:

- Mình muốn treo gương bát quái thì có phải mời thầy đến cúng không?

- Mình muốn treo gương ở bacony phòng khách (vì mình thấy gió từ hướng đó vào nhà rất nhiều và lại còn đối diện với dãy chung cư nữa, chứ cửa chính thì lại chỉ đối diện với 1 nhà hàng xóm, lại có cầu thang bao bọc rất kín đáo) thì có được không?

À, mà sao mình thấy có nhiều loại gương bát quái quá: có loại chỉ có âm, dương; có loại còn có vẽ ở xung quanh nữa (xin lỗi mình ngoại đạo nên ko biết tả thế nào cho cụ thể), vậy thì nên mua loại nào?

Cảm ơn các bố/ mẹ chỉ giáo.