Trang trí nhà với những chậu cây dưới 100 nghìn và dễ chăm sóc

Chào cả nhà ạ,

Em là người thích cây cối lăm, nhưng lại không có nhiều thời gian để chăm. Nhất là giờ lại đang tính học tiếng Anh nên cây cối cứ khô héo. Nhưng cứ có cây là em vui mừng khôn xiết!

Hôm nay đọc trên báo có ảnh và cây khá hay nên em post lại ạ.

Những cây nhỏ này được trồng sẵn giá từ 50.000 tới 100.000 đồng. Báo nói: Sen đá hay xương rồng đều cần có ánh sáng tự nhiên. Nếu bạn đặt trong nhà hoặc nơi ít nắng thì sau hai ngày, bạn lại đem ra ngoài trời 4-5 tiếng. (nên em đang định mua cây này)

Sen đá có lá căng mọng, ánh sáng sẽ giúp cây phát triển tốt. Nếu bạn đặt lâu trong nơi râm mát, lá sẽ mềm ra. Đợt trước em cũng trồng sen đá rồi, nó nở hoa trăng trắng hay sao và rất đẹp. :D Nhưng một lần trời mưa to gió lớn thế là chậu cây đổ vỡ tan tành.

Sen đá có thể phát triển trong nhiệt độ 15-30 độ C nên có thể để ở văn phòng máy lạnh. Trong hình là sen ống điếu. (Sen này cũng đẹp)

Nên sử dụng nước máy để tưới 2 ngày một lần, đảm bảo đủ độ ẩm cho đất. Trong hình là sen chuỗi ngọc đứng.

Sen đá ít sâu bệnh nhưng lại dễ bị thối do bị tưới quá nhiều nước. Trong hình là sen chocolate được đặt tên theo màu sắc của cây.

Cũng như các loại xương rồng khác, sao biển không cần nhiều nước. Mùa đông, bạn tưới một lần một tuần, mùa hè 2 lần một tuần. Để trong phòng lạnh, điều hòa với độ ẩm thấp thì bạn nên tưới 2-3 ngày một lần.

Ngoài xương rồng, sen đá, cây cẩm nhung cũng là giống cây dễ trồng làm cảnh trong bồn nhỏ. Cây không chịu được ánh sáng mặt trời trực tiếp nhưng cần nơi có ánh sáng tự nhiên (gần cửa sổ).

Bạn nên tưới nước hàng ngày vào mùa hè, tưới ít hơn vào mùa đông và để cây ở nơi thoáng mát.

Để cây đẹp, bạn nên cắt tỉa những chồi mới để tập trung vào những chồi chính đồng thời tạo dáng cho cây phát triển.

Cây khá khỏe và dễ chăm sóc, dễ nhân giống, dễ phục hồi nếu bị héo do thiếu nước.

Ban Mai

Ảnh: Cá Terrarium

Có nhiều cây đẹp nên em cũng không biết chọn sao. @@ Nhất là giờ ít chăm cây nhưng vẫn muốn mua và trồng. Nên mua cây nào ạ?