Chào các mẹ,

Trên hội mình em nghĩ ít nhất cũng phải có đến 30% các mẹ đã biết - sử dụng quả bồ hòn trong việc vệ sinh, chăm sóc nhà cửa rồi. Tuy nhiên hôm nay em muốn chia sẻ một cách chi tiết nhất về những kinh nghiệm mà e rút ra được quá trình sử dụng như thế này nhé:

1. mấy ngày đầu thì khuấy cho nó hoà vào nhau, sau cứ kệ nó làm việc. Thi thoảng he hé nắp ra cho xì bớt ga.

2. Bồ hòn mà ít hơn 1.5kg thì rửa ko sạch bằng. Bồ hòn mà nhiều hơn 1.5kg thì mùi nó sẽ hơi chua chứ ko được thơm mùi hoa quả.

3. Vỏ dứa là lí tưởng nhất vì lên men nhanh, mùi thơm, ra bã nhanh. Những mùa không có dứa thì bạn có thể thay thế bằng chanh/vỏ cam/vỏ quýt/ổi/mận (mùa nào tận dụng quả ấy). Tuy nhiên để có được nước rửa trong và thơm thì sau khi chiết nước rửa ra dùng thì chị em cần dùng thêm vài giọt tinh dầu nguyên chất như sả, chanh. Để làm được tinh dầu nguyên chất thì dễ nhưng đồ nghề khá nhiều. Bình thường e làm tầm 3 kg Sả mới chưng cất ra được 20ml tinh dầu.

4. Ko cần mua bình tạo bọt vì chả có tác dụng gì

5. Pha enzim với nước ấm để rửa bát, khi tráng lại bằng nước ấm là sạch bong, lại còn hạn chế đc việc ruồi giấm bâu vào. Lúc đầu do ko có kn nên m rửa bằng nước lạnh, rất tốn enzym mà sau đó do vẫn còn mùi chua chua của enzym nên bọn ruối giấm kéo đến rất đông.

Nói chung, bồ hòn vốn là 1 quả lành tính xài kiểu nào cũng được, ai tiện kiểu nào xài kiểu đó, chứ không có 1 cái chuẩn công thức nào cả, chỉ là ang áng gần như nhau hoặc người chủ làm quyết định.

Tuy nhiên, không phải ai cũng có thời gian để tìm hiểu và làm. Trên thị trường hiện nay e cũng thấy có khá nhiều sản phẩm tẩy rửa được chiết xuất từ bồ hòn lên men mà giá cả cũng rất phải chăng. Trong đó có cả thương hiệu của Việt Nam và nước ngoài. Chúc các mẹ có lựa chọn thích hợp cho mình nhé!