Dọn dẹp nhà cửa luôn là công việc tốn rất nhiều thời gian của các chị em phụ nữ, bà nội trợ hay thậm chí kể cả cánh mày râu đàn ông. Để có thể tiết kiệm được nhiều thời gian và dọn dẹp nhà cửa hiệu quả thì kho tàng dân gian có rất nhiều mẹo hữu ích cho việc dọn dẹp. Hiểu được điều đó bài viết dưới đây sẽ chia sẻ đến các bạn những bí quyết, mẹo vặt chăm sóc gia đình, nhà cửa hiệu quả. Cùng tìm hiểu xem đó là những bí quyết gì nhé!

Việc chăm sóc gia đình, dọn dẹp nhà cửa là cách quan tâm của chị em phụ nữ đối với mọi người trong gia đình. Tuy nhiên với cuộc sống bận rộn ngày nay thì quỹ thời gian dành cho việc chăm sóc nhà cửa dường như đã ít đi rất nhiều. Bạn sẽ cảm thấy như thế nào sau một ngày dài làm việc mệt mỏi trở về nhà nhưng lại thấy nhà thật bừa bộn, lung tung. Thật khó chịu đúng không nào? Đừng lo mà hãy áp dụng cho mình những bí quyết dọn dẹp nhà cửa sau đây:

Sau đây là bí quyết chăm sóc nhà cửa hiệu quả

Dọn dẹp nhà cửa phòng khách

Phòng khách là vị trí quan trọng trong gia đình, là nơi chủ đạo và là nơi tiếp đón khách đến trong gia đình. Do đó dọn dẹp vệ sinh chăm sóc cho phòng khách là một điều quan trọng. Để phòng khách luôn được thoáng mát bạn nên thường xuyên lau dọn sàn nhà phòng khách với nước lau sàn, luôn mở cửa sổ để không khí trong phòng luôn được thông thoáng, thổi sạch mùi ô nhiễm cũng như mang lại sự mát mẻ cho phòng khách của bạn.

Nên dọn dẹp, sắp xếp gọn gàng các vật dụng trong phòng khách. Ngoài ra bạn cũng nên đặt những chậu cây nhỏ tươi xanh, xinh xắn trong phòng khách để mang lại không gian xanh, sạch cho phòng khách của bạn. Khi mệt mỏi thì bạn có thể ngắm nhìn xung quanh, sắc xanh sẽ giúp bạn thư giãn và dễ chịu hơn rất nhiều đấy.

Bạn cũng có thể sử dụng tinh dầu thơm để xông trong phòng khách giúp phòng khách của bạn luôn giữ được mùi thơm dễ chịu. Sau ngày dài làm việc trở về nhà nằm dài trên phòng khách cùng với mùi thơm từ tinh dầu sẽ giúp bạn thư thái hiệu quả.

Dọn dẹp nhà cửa phòng ngủ

Đây là không gian riêng trong căn nhà của bạn và là nơi “sạc pin” cho năng lượng sau ngày dài làm việc mệt mỏi. Sẽ ra sao nếu phòng ngủ của bạn trông thật bừa bộn? Không còn tâm trạng để ngủ nữa đúng không nào? Vì vậy hãy luôn chăm sóc cho phòng ngủ của bạn luôn sạch sẽ.

Để phòng ngủ luôn thơm thì cách đơn giản bạn có thể đặt sáp thơm ở các vị trí góc tường trong căn phòng ngủ của mình. Mùi thơm thoang thoảng trong căn phòng ngủ sẽ giúp bạn dễ chịu và giấc ngủ sẽ sâu hơn. Và hãy nhớ luôn thay drap trải giường, gối ngủ, gối ôm thường xuyên nhé để phòng ngủ của bạn luôn thật sạch sẽ và bạn cũng sẽ cảm thấy thoải mái hơn khi ngã lưng.

Dọn dẹp nhà cửa phòng ăn và phòng bếp

Phòng ăn và phòng bếp là nơi thường xuyên bám mùi thức ăn do việc nấu nướng hàng ngày của bạn trong gia đình. Do đó bạn phải thường xuyên vệ sinh sạch sẽ ở những vị trí bám mùi cứng đầu này. Cùng áp dụng những mẹo sau đây để chăm sóc cho phòng ăn và bếp nhà bạn.

Bạn hãy luôn bật quạt thông gió hoặc máy hút khi chiên xào đồ ăn nhé vì quạt và mút hút sẽ giúp loại bỏ đi những mùi hôi bám dính trong căn phòng bếp nhà bạn. Nếu không phòng bếp nhà bạn sẽ bám mùi rất nặng và gây ra cảm giác khó chịu đấy nếu mùi đồ ăn khá nặng. Hoặc cách đơn giản khác là bạn có thể dùng bã, hạt cà phê rang tán nhỏ và đặt xung quanh góc bếp. Nó sẽ giúp hút mùi rất tốt đấy. Hoặc bạn có thể tận dụng các vỏ trái cây như cam, quýt, chanh đặt xung quanh góc bếp sẽ giúp hút mùi và tạo mùi thơm nhẹ dễ chịu

Dọn dẹp nhà cửa phòng tắm

Nhà tắm là nơi thường xuyên ẩm ướt do đó bạn phải luôn giữ phòng tắm trong nhà luôn được thoáng khí và khô mát. Bạn có thể sử dụng và đặt trong phòng tắm những chai xà phồng thơm giúp cho phòng tắm của bạn luôn giữ được mùi hương dễ chịu. Hoặc có thể bạn hãy đặt trong phòng tắm một ít hoa chậu cảnh nhỏ để mang lại hương thơm nhẹ nhàng cho căn phòng tắm của bạn.

Cùng với phòng tắm đó là phòng vệ sinh thì bạn cũng nên thường xuyên cọ rửa, tẩy sạch phòng vệ sinh của mình. Bạn cũng có thể mua long não về hoặc đặt sáp thơm tại phòng vệ sinh giúp khử mùi hiệu quả và không gây ra các mùi hôi khó chịu từ nhà vệ sinh tạo nên.

Trên đây là một số bí quyết, mẹo vặt giúp các chị em phụ nữ, bà nội trợ chăm sóc, vệ sinh nhà cửa một cách hiệu quả và tốt hơn cho gia đình của mình. Chúc các bạn thành công và hãy luôn thật chăm chỉ dọn dẹp, chăm sóc nhà cửa của mình nhé vì ông bà ta luôn dạy rằng “Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm”.

he thong rao vat .vn