Mình cũng rất ghét thằn lằn nên hiểu nổi khổ các sis. Thằn này mà xuất hiện nhà ai thì chúng sinh sôi đầy nhà và trú ngụ cho đến cuối đời. Chúng bám trên vách tường, trần nhà và ị đầy nền nhà, có khi là ị vào mâm cơm, thức ăn đấy chứ...Gây ra các mầm bệnh. Nếu nhà có trẻ con thì có khi bé bốc phải phân tl bỏ vào mồm chứ chẳng chơi. Vệ sinh nhà cửa sạch rồi thì khoảng một buổi thì đâu lại vào đấy.

Nuôi thằn lằn để diệt muỗi lợi thì ít nhưng hại thì nhiều, muỗi thì có thể diệt bằng nhiều cách khác hiệu quả hơn. Chỉ có thời cha ông ngày xưa chưa có nhiều thuốc và phương pháp diệt muỗi mới nuôi tl để diệt.

Nhà ai chưa có tl thì cho rằng nên để tl bắt muỗi chứ diệt làm gì, đó là họ chưa hiểu hết cái khổ của tl mang lại.

Qua tìm hiểu bạn bè xung quanh và tìm tòi trên mạng cũng không tìm ra cách đuổi thằn lằn ra khỏi nhà này. Một số pp của các ss trên đưa ra cũng góp phần chiến đấu với bọn tl này nhưng không diệt được tận gốc (quả là khó hơn đánh Pháp, đuổi Mỹ!!!). Tình cờ tôi đến nhà bạn chơi và thấy bạn cho con cá Ngân long nuôi trong hồ ăn con gì giống như chú thạch phá phách ở nhà mình. Hỏi ra mới biết món ăn khoái khẩu của loài cá rồng là tl. Bạn tôi phải mua chúng từ đám nhỏ trong xóm chứ nhà có con tl nào. Tôi mới nghĩ ra cách nuôi cá rồng để diệt thằn lằn. Đến khi nuôi thì không có tl để làm mồi cho cá ăn. Đến đây chắc các sis hiểu rồi nhé, cá rồng là khắc tinh của tl đấy. Trong nhà đặt hồ nuôi cá vừa tốt về mặt phong thủy vừa khiến cho bon tl lui binh.kakaka

Còn một cách nữa tôi nghĩ cũng hay không kém đó là các mẹ mua một con tắc kè về nuôi hay là một cặp đi biết đầu nó đẻ bán cũng có kinh tế lắm đấy. Nuôi con này đảm bảo lũ thạch sùng biến hết, tuy nhiên con này hơi "kén chủ" nuôi. Nếu áp dụng cách nào thì các mẹ hãy kiên trì thực hiện nhé.

Hai cách diệt thạch sùng trên có thể nói là mẹo đơn giản để trị bọn tl và có thể mang lại hiệu quả kinh tế.

Các mẹ ai có pp hay hơn thì cùng đưa lên cho mọi người cùng bàn luận và tham khảo nha.

Sắp tết rồi chúc các mẹ mau chóng hết phiền toái bởi bọn tl.

PS: Nếu áp dụng thành công hãy cảm ơn đời đã cho bạn những ngày vui...