Chào tất cả các mẹ, hôm nay mình tự nhiên muốn chia sẻ vơi các mẹ về cái lịch dọn dẹp nhà của của riêng mình. Mình đã tìm hiểu, học hỏi từ nhiều nguồn khác nhau và ứng dụng lịch này đã được một thời gian. Kết quả rất mỹ mãn, nhà cửa sạch sẽ, không bừa bộn, và tất nhiên mình cũng không tốn quá nhiều thời gian cho việc dọn dẹp.

Trước khi mình chia sẻ, mình muốn tâm sự rằng cách đây chừng 1 năm thôi, khi mà chưa lập gia đình, mấy chuyện dọn dẹp này mình chẳng để ý chút nào đâu. Rồi đùng cái, lấy chồng, rồi mới bắt đầu tìm tòi phương pháp khoa học nhất cho việc chăm sóc nhà cửa và bản thân, để vừa tận hưởng cuộc sống, vừa có thời gian riêng cho bản thân mình đồng thời làm cho gia đình chúng ta ngày một ấm áp hơn.

Hihi, mình nói hơi dài dòng rồi nhi, thôi bắt tay vào phần chính đây:

Một số Quy tắc vàng trong việc vệ sinh nhà cửa:

-Không chỉ thấy sạch bằng mắt là đủ, mà phải khử trùng bằng dung dịch chuyên dụng (cái này nếu mua được thì tốt, còn không thì cũng có thể tự làm ở nhà được.) Lý do là vì, không phải mình chê cách vệ sinh của đa phần các mẹ ngày xưa, mà là vì mình cảm thấy và biết như vậy chua đủ sạch lắm, vì vi khuẩn có hại sẽ tồn tại ngay chính trong ngôi nhà thân yêu của mình, là mầm bệnh cho các thành viên trong gia đình.

-Tập thói quen sử dụng vật gì rồi phải cất vật đó về đúng chỗ, như vậy nhà cửa sẽ không bề bộn nữa.

Và đây là bí kíp giữ gìn nhà của của mình, mỗi ngày 30 phút, thực hiện trong vòng một tháng. Nói chung là ngày nào cũng dọn dẹp chút chút, chứ đùng để dồn lại rồi cuối tuần mệt bở hỏi tai mà chưa chắc là xong. Nếu làm quen tay rồi thì nhanh lắm. Cách làm của mình là mình ghi ra tất cả các đầu việc cần dọn dẹp và làm sạch, quy định cái đó một tháng cần làm mấy lần rồi phân bổ ra trong tháng.

Ví dụ như: chừi Toalet mình quy đinh 6 lần/tháng (tức là cứ 5 ngày/lần), khử trùng đồ remote, phone 1 lần/tháng, bồn rửa chén 3 lần/tháng......

Các mẹ cứ theo cách đó mà linh hoạt theo đầu việc nhà mình, chịu khó lên chi tiết thì cả tháng áp dụng theo đó, thấy cuộc sống dễ chịu lắm, mà làm xong việc của ngày đó thấy tinh thần mình cũng sảng khoải hơn ^^

Trước khi vào chi tiết 30 ngày lao động của mình, mình muốn nói mình cũng những việc mà hàng ngày đều phải làm, xem nhu là mỗi ngày phải đánh răng rửa mặt vậy đó, thì như vậy mình thực hiện được 30 ngày mỗi ngày một chút này. Các công việc đó là : sáng vệ sinh cá nhân xong - sắp xếp lại giường ngủ, gối mền- lấy khăn ướt lau sơ một lượt bàn để đèn ngủ, sofa phòng khách, bàn ghế phòng khách (lau sơ bụi thôi)- nấu ăn tối xong là rửa bồn rửa chén (rửa trong lòng bằng nước rửa chén và lau chùi bề mặt kệ bếp bằng dung dịch tẩy rửa mỗi ngày, vì khi nấu ăn thực phẩm sống, máu tươi co nhiều vi khuẩn lẳm. Đó là việc mà mỗi ngày mình đều làm nên cái bếp cũng nhẹ việc được một ít hihi.

Và đây là lịch chi tiết dọn dẹp nè, các mẹ tham khảo nhé:

1. Hút bụi cả nhà, lau chùi phòng của con

2.Thay ra giường, lau cửa tủ phòng ngủ, quét nhà

3.Chùi toalet, bồn tắm

4.Chùi nhà tắm (chỗ tắm bàng vòi sen), bathroom counter (chỗ mình rửa mặt), sàn nhà tắm.

5.Sàn nhà bếp và phòng khách, quét nhà

6.Khu vực đường đi từ phòng này sang phòng khác (hallway), nếu ko có thi ngày này cac mẹ được nghỉ ^^

7.Chùi bồn rửa chén (mình lưu ý là tất cả việc dọn dẹp lau chùi phải lau bằng dung dịch tẩy rửa chuyên dùng, hoặc nếu kẹt quá thì pha dấm, nước và cồn vào trong bình xịt rồi xịch lên chỗ cần lau)

8. Chùi microwave (lò vi sóng), toalet, quét nhà

9. Chùi bếp nấu ăn, bòn rửa mặt trong nhà tắm, kệ nhà tắm

10. Hút bụi, bồn tắm

11.Tủ lạnh, quét nhà

12.Lau cử tủ bếp, máy hút mùi

13.Chùi toalet, phòng khách (vì hàng ngày mình cũng lau sơ rồi, nên việc này cũng đơn giản, hầu như khong có gì nhiều, chì là sắp xếp lại vật dụng gọn gàng, lau bụi bàn ghế)

14. Nhà tắm vòi sen (shower, nhiều khi ghi tiếng việt thấy dài dòng quá hihi, mình ghi tiếng anh nó ngắn gọn lắm), sàn nhà tắm, kệ nhà tắm, quét nhà

15.Sàn nhà bếp

16.Kệ úp chén (phải lau hàng tháng vì nước ứ đọng lâu ngày không tốt), phòng của con trai

17. Thay ra giường, lau tủ, chùi bồn rửa chén

18.Chùi toalet, microwave

19.Bồn rửa mặt, kệ rửa mặt nhà tắm

20. Hút bụi, lau sàn phòng khách, quét nhà

21. Bồn tắm, hallway (lối đi trong nhà)

22.Lau và khử trùng các thiết bị điện từ và điểm va chạm nhiều (remote, điện thoại, laptop, công tắc điện, nắm cửa ra vào...)

23. Chùi toalet, bếp, quét nhà. (lưu ý bếp là chỉ có cái bếp để nấu ăn thôi chứ không phải chọn nguyên cái nhà bếp kitchen nha =)))

24.Shower (vòi sen), sàn nhà tắm, kệ nhà tắm

25.Sàn nhà bếp

26.Lau máy hút mùi

27.bồn rửa chén

28.Toalet, microwave

29.Bồn và kệ rửa mặt,quét nhà

30. Lau hủ đựng gia vị, rửa máy giặt và máy rửa chén (nếu được, mỗi tháng chạy máy giặt không một lần ở mức nước nóng, cho thêm 1 chén giấm và nước tẩy vào để khử trùng)

Lịch của mình là vậy, còn nhiều thứ chị em mình phải quan tâm lắm. Ví dụ như thói quen hàng ngày tốt sẽ giúp cho viêc dọn dẹp dễ dàng hơn. Rồi thì muốn cuộc sống thu thả hơn thì cái gì cũng phải lên kế hoạch trước. Lên thực đơn cho một tháng, mỗi tuần đi chợ một lần, nhìn vào thực đơn là biết ăn món gì (cái này thì mỗi nhà mỗi sở thích ăn uống nên mình không post menu của nhà mình, vì nhà mình ăn uống khá đơn giản )

Chào mọi người, hy vọng sẽ giúp cho chị em đỡ được phần nào mệt óc khi phải vừa đi làm, vừa dọn dẹp mà nhà cửa thì quá nhiều thứ để quan tâm. Chúc mọi người thành công.